DanLuat 2015

Hỏi về người đại diện theo pháp luật của công ty

Chủ đề   RSS   
  • #402471 13/10/2015

    hoanguyenthanh215

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:13/10/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về người đại diện theo pháp luật của công ty

    Luật sư cho tôi hỏi: Công ty tôi trước đây người đại diện theo pháp luật là ông A, chức vụ: chủ tịch hội đồng quản trị. Giờ công ty tôi muốn thay đổi người đại diện theo pháp luật là ông B, chức vụ: Giám đốc; Ông A vẫn giữ chức vụ chủ tịch HĐQT. Vậy các giấy tờ trước đây ông A ký như: hóa đơn, giấy tờ ngân hàng, các giấy tờ trình cơ quan thuế... thì bây giờ ông A có thể ký được không? các thủ tục liên quan bao gồm những gì? có cần phải ký ủy quyền không?

    Xin luật sư giải đáp giúp. Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    2190 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #439998   28/10/2016

    Binhvnu_1995
    Binhvnu_1995

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/10/2016
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


        Chào bạn, căn cứ vào thông tin bạn cung cấp, chúng tôi xin đưa ra một số thông tin để bạn tham khảo như sau:

        Theo quy định tại Điều 111 Luật Doanh nghiệp 2014:

    “1. Đại hội đồng cổ đông hoặc Hội đồng quản trị bầu Chủ tịch Hội đồng quản trị theo quy định tại Điều lệ công ty. Trường hợp Hội đồng quản trị bầu Chủ tịch Hội đồng quản trị thì Chủ tịch được bầu trong số thành viên Hội đồng quản trị. Chủ tịch Hội đồng quản trị có thể kiêm Giám đốc hoặc Tổng giám đốc công ty nếu Điều lệ công ty không có quy định khác.

    2. Chủ tịch Hội đồng quản trị có các quyền và nhiệm vụ sau đây:

    a) Lập chương trình, kế hoạch hoạt động của Hội đồng quản trị;

    b) Chuẩn bị hoặc tổ chức việc chuẩn bị chương trình, nội dung, tài liệu phục vụ cuộc họp; triệu tập và chủ toạ cuộc họp Hội đồng quản trị;

    c) Tổ chức việc thông qua quyết định của Hội đồng quản trị;

    d) Giám sát quá trình tổ chức thực hiện các quyết định của Hội đồng quản trị;

    đ) Chủ tọa họp Đại hội đồng cổ đông;

    e) Các quyền và nhiệm vụ khác theo quy định của Luật này và Điều lệ công ty”

        Như vậy, căn cứ vào quy định trên thì Chủ tịch Hội đồng quản trị chỉ được ký giấy tờ,hợp đồng liên quan đến công ty khi Chủ tịch Hội đồng quản trị là người đại diện theo pháp luật của công ty hoặc được người đại diện theo pháp luật ủy quyền. Người đại diện theo pháp luật của công ty trong trường hợp công ty của bạn đã thay đổi là ông B giữ chức vụ Giám đốc. Do đó ông B cần phải ủy quyền cho ông A thông qua giấy ủy quyền thì ông A mới được ký kết giấy tờ, hợp đồng liên quan đến công ty.    Nếu có thắc mắc xin hãy liên lạc với chúng tôi để trao đổi thêm vấn đề này. Trân trọng./.

    Nguyễn Thị Bình _ Công ty Luật Việt Kim

    M: (+84-4) 3.2889.888 - E: luatvietkim@gmail.com

    Ad: CS1 - Tầng 5, SHB Building, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN

    CS2 - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN

     
    Báo quản trị |  
  • #440157   31/10/2016

    giaphattran
    giaphattran
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2015
    Tổng số bài viết (167)
    Số điểm: 900
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 13 lần


    Luật Gia Phát xin trả lời câu hỏi của bạn như sau:

    Khi thay đổi người đại diện theo pháp luật của công ty từ Chủ tịch HĐQT sang Giám đốc, quyền và nghĩa vụ của Chủ tịch HĐQT sẽ bị thu hẹp lại. Theo đó, Chủ tịch HĐQT sẽ có các quyền và nghĩa vụ được quy định trong pháp luật về doanh nghiệp, pháp luật có liên quan và Điều lệ công ty. Lúc này,  chỉ người đại diện của Công ty mới có thẩm quyền ký các văn bản, hợp đồng đại diện cho công ty; Chủ tịch HĐQT chỉ có thể ký khi được Giám đốc ủy quyền.

    Tuy nhiên, không phải trong mọi trường hợp, Giám đốc đều có thể ủy quyền cho người khác ký thay. Cụ thể: đối với trường hợp doanh nghiệp, hợp tác xã mới thành lập thì các văn bản trong hồ sơ đăng ký thuế lần đầu, văn bản trong hồ sơ mua hóa đơn lần đầu phải do người đại diện theo pháp luật của cơ sở kinh doanh ký tên, đóng dấu mới được coi là hợp lệ.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi giaphattran ngày 31/10/2016 04:27:32 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-