DanLuat 2015

Hỏi về người đại diện pháp lý công ty

Chủ đề   RSS   
  • #291165 12/10/2013

    vancongulsa

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về người đại diện pháp lý công ty

    Xin chào luật sư!

     

    Luật sư cho em hỏi vấn đề này. Hiện tại em có cổ phần trong 1 công ty cổ phần với tỷ lệ của em là 20% và được bổ nhiệm làm giám đốc công ty. Người đại diện pháp luật là chủ tịch hội đồng quản trị.

    Trong 1 năm vừa qua thực ra công ty này do một mình em điều hành và không liên quan đến hai người còn lại ( chủ tịch và 1 người 30% cổ phần nữa, vì họ làm các công việc ngoài và không mặn mà với công ty). Nhưng vừa qua có một biến cố xảy ra đó là:

    Chủ tịch HĐQT vi phạm pháp luật và đang bị công an truy tìm ( hành vi vi phạm pháp luật không liên quan gì đến hoạt động của công ty). Vậy kính nhờ luật sư cho em hỏi các vấn đề sau:

    - Công ty cổ phần của em hiện giờ sẽ như thế nào nếu chủ tịch HĐQT đang vướng vào vòng lao lý của pháp luật?

    - Hướng giải quyết của em nên như thế nào? Duy trì công ty được không? hay là từ bỏ công ty và lập 1 công mới.

    - Nếu chủ tịch HĐQT bị bắt và kết án thì em nên xử lý như thế nào trong công việc? Có nên làm văn bản gì để rút lui khỏi công ty không?

    ( Công ty không có vướng mắc gì về thuế, về các khoản nợ cả vì là công ty nhỏ mà).

     

    Xin cảm ơn và mong luật sư giúp đỡ và tư vấn.

     
    2160 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #292605   21/10/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4645)
    Số điểm: 30562
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1070 lần


    Thứ nhất nếu chủ tịch HĐQT của bạn chịu án tù thì sẽ không đươc phép tham gia quản lý và HĐQT công ty nữa theo Điều 13 Luật doanh nghiệp 2005.

    Thứ hai, HĐQT có quyền tổ chức phiên họp để mua lại số cổ phần mà người đó nắm giữ, tiến hành miễn nhiệm chức vụ Chủ tịch của người đó.

    iều 115. Miễn nhiệm, bãi nhiệm và bổ sung thành viên Hội đồng quản trị

    1. Thành viên Hội đồng quản trị bị bãi nhiệm, miễn nhiệm trong các trường hợp sau đây:

    a) Không có đủ tiêu chuẩn và điều kiện theo quy định tại Điều 110 của Luật này;

    b) Không tham gia các hoạt động của Hội đồng quản trị trong sáu tháng liên tục, trừ trường hợp bất khả kháng;

    c) Có đơn xin từ chức;

    d) Các trường hợp khác do Điều lệ công ty quy định.

    2. Ngoài các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thành viên Hội đồng quản trị có thể bị miễn nhiệm bất cứ lúc nào theo quyết định của Đại hội đồng cổ đông.

    3. Trường hợp số thành viên Hội đồng quản trị bị giảm quá một phần ba so với số quy định tại Điều lệ công ty thì Hội đồng quản trị phải triệu tập họp Đại hội đồng cổ đông trong thời hạn sáu mươi ngày, kể từ ngày số thành viên bị giảm quá một phần ba để bầu bổ sung thành viên Hội đồng quản trị.

    Trong các trường hợp khác, tại cuộc họp gần nhất, Đại hội đồng cổ đông bầu thành viên mới thay thế thành viên Hội đồng quản trị đã bị miễn nhiệm, bãi nhiệm.

    Còn có duy trì hạot động tiếp hay không thì phụ thuộc vào nguồn lực tài chính của các thành viên còn lại và hậu quả danh tiếng ảnh hưởng từ người kia gâ yra.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    ngocloan1990 (21/10/2013)

0 Thành viên đang online
-