DanLuat 2015

hỏi về nghĩa vụ quân sự

Chủ đề   RSS   
  • #315965 31/03/2014

    drngocthuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về nghĩa vụ quân sự

    chào quý luật sư! mình hiện nay 25 tuổi, vừa tốt nghiệp Dh vào tháng 11 năm rồi. mình vừa trúng tuyển vào làm viên chức của trường ĐH Y Dược tp.hcm nhưng tháng 5 mới kí hợp đồng. hiện vào tháng 3 thì mình nhận được giấy báo đi nghĩa vụ quân sự.

    Kính xin các luật sư xem xét xem trường hợp này mình có phải đi nghĩa vụ ko? nếu có thì làm cách nào để tránh ạh?

    Mình cũng xin hỏi thêm là nghe nói đi dân quân thì ko phải đi nghĩa vụ fk ah? nếu đi thì mình đi ntn vì buổi sáng và chiều mình phải đi làm...

    cám ơn các luật sư, mong nhận được sự giúp đỡ của quý luật sư!

     
    2854 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #316056   01/04/2014

    HuyenVuLS
    HuyenVuLS
    Top 150
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2009
    Tổng số bài viết (429)
    Số điểm: 21633
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 613 lần
    SMod

    bạn có thể cho mình biết ngày tháng năm sinh cụ thể của bạn được không?

     
    Báo quản trị |  
  • #317300   08/04/2014

    drngocthuong
    drngocthuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    mình sinh ngày 12 tháng 12 năm 1989

     
    Báo quản trị |  
  • #317302   08/04/2014

    nguyenvancong90tq
    nguyenvancong90tq
    Top 100
    Male
    Lớp 4

    Tuyên Quang, Việt Nam
    Tham gia:08/11/2013
    Tổng số bài viết (554)
    Số điểm: 5047
    Cảm ơn: 67
    Được cảm ơn 217 lần


    drngocthuong viết:

    chào quý luật sư! mình hiện nay 25 tuổi, vừa tốt nghiệp Dh vào tháng 11 năm rồi. mình vừa trúng tuyển vào làm viên chức của trường ĐH Y Dược tp.hcm nhưng tháng 5 mới kí hợp đồng. hiện vào tháng 3 thì mình nhận được giấy báo đi nghĩa vụ quân sự.

    Kính xin các luật sư xem xét xem trường hợp này mình có phải đi nghĩa vụ ko? nếu có thì làm cách nào để tránh ạh?

    Mình cũng xin hỏi thêm là nghe nói đi dân quân thì ko phải đi nghĩa vụ fk ah? nếu đi thì mình đi ntn vì buổi sáng và chiều mình phải đi làm...

    cám ơn các luật sư, mong nhận được sự giúp đỡ của quý luật sư!

    Bạn xem bạn cso thuộc truwofng hợp nào sau đây ko nhé

    công dân việt nam trong độ tuổi từ 18 đến hết 25 tuổi được tuyển chọn tham gia nghĩa vụ quân sự

    việc tạm hoãn , miễn gọi nhập ngũ trong trương hợp sau

    Điều 3. Việc tạm hoãn gọi nhập ngũ

    Những công dân nam sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    1. Chưa đủ sức khoẻ phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khoẻ.

    2. Là lao động duy nhất phải trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng người khác trong gia đình không còn sức lao động hoặc chưa đến tuổi lao động.

    3. Là lao động duy nhất trong gia đình vừa bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận.

    4. Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan binh sĩ đang phục vụ tại ngũ.

    5. Người đi xây dựng vùng kinh tế mới trong ba năm đầu.

    6. Người thuộc diện di dân, dãn dân trong ba năm đầu đến vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên theo dự án phát triển kinh tế – xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định.

    7. Cán bộ, viên chức, công chức quy định tại Điều 1 Pháp lệnh Cán bộ, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện làm việc trong các cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội đang cư trú tại địa phương hoặc người địa phương khác được điều động đến làm việc ở vùng sâu, vùng xa, biên giới, vùng đặc biệt khó khăn có phụ cấp khu vực hệ số 0,5 trở lên, ở hải đảo có phụ cấp khu vực hệ số 0,3 trở lên.

    8. Đang nghiên cứu công trình khoa học cấp nhà nước được Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ hoặc người có chức vụ tương đương chứng nhận.

    9. Học sinh, sinh viên đang học tập tại các trường thuộc hệ thống giáo dục quốc dân theo quy định tại khoản 1 Điều 48 của Luật Giáo dục 2005 bao gồm:

        a) Trường trung học phổ thông, trường phổ thông dân tộc nội trú, trường phổ thông dân tộc bán trú, trường chuyên, trường năng khiếu, dự bị đại học;

        b) Trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng nghề, trường trung cấp nghề;

        c) Trường cao đẳng, đại học;

        d) Học viện, viện nghiên cứu có nhiệm vụ đào tạo trình độ thạc sĩ, tiến sĩ.

    10. Học sinh, sinh viên đang học tại các nhà trường của tổ chức, cá nhân nước ngoài, tổ chức quốc tế, người Việt Nam định cư ở nước ngoài được phép đầu tư trên lãnh thổ Việt Nam hoặc học sinh, sinh viên được đi du học tại các trường ở nước ngoài có thời gian đào tạo từ mười hai tháng trở lên.

    11. Công dân đang học tập tại các trường quy định tại điểm b, điểm c khoản 9 và khoản 10 Điều này chỉ được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong một khoá đào tạo tập trung, nếu tiếp tục học tập ở các khoá đào tạo khác thì không được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Hàng năm, những công dân thuộc diện tạm hoãn gọi nhập ngũ quy định tại Điều này phải được kiểm tra, nếu không còn lý do tạm hoãn thì được gọi nhập ngũ.

    Điều 4. Miễn gọi nhập ngũ

    Những công dân sau đây được miễn gọi nhập ngũ trong thời bình:

    1. Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng 1, con của bệnh binh hạng 1.

    2. Một người anh trai hoặc em trai của liệt sĩ.

    3. Một con trai của thương binh hạng 2.

    4. Cán bộ, viên chức, công chức, thanh niên xung phong, thanh niên tình nguyện, trí thức trẻ tình nguyện quy định tại khoản 7 Điều 3 Nghị định này đã phục vụ từ hai mươi bốn tháng trở lên

     

    pháp lệnh tổ chức cán bộ công chức 

     Cán bộ, công chức quy định tại Pháp lệnh này là công dân Việt Nam, trong biên chế, bao gồm:

    a) Những người do bầu cử để đảm nhiệm chức vụ theo nhiệm kỳ trong cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội ở trung ương; ở tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi chung là cấp tỉnh); ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là cấp huyện);

    b) Những người được tuyển dụng, bổ nhiệm hoặc được giao nhiệm vụ thường xuyên làm việc trong tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội ở trung ương, cấp tỉnh, cấp huyện;

    c) Những người được tuyển dụng, bổ nhiệm vào một ngạch công chức hoặc giao giữ một công vụ thường xuyên trong các cơ quan nhà nước ở trung ương, cấp tỉnh, cấp huyện;

    d) Những người được tuyển dụng, bổ nhiệm vào một ngạch viên chức hoặc giao giữ một nhiệm vụ thường xuyên trong đơn vị sự nghiệp của Nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội;

    đ) Thẩm phán Tòa án nhân dân, Kiểm sát viên Viện kiểm sát nhân dân;

    e) Những người được tuyển dụng, bổ nhiệm hoặc được giao nhiệm vụ thường xuyên làm việc trong cơ quan, đơn vị thuộc Quân đội nhân dân mà không phải là sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp, công nhân quốc phòng; làm việc trong cơ quan, đơn vị thuộc Công an nhân dân mà không phải là sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên nghiệp;

    g) Những người do bầu cử để đảm nhiệm chức vụ theo nhiệm kỳ trong Thường trực Hội đồng nhân dân, Uỷ ban nhân dân; Bí thư, Phó bí thư Đảng uỷ; người đứng đầu tổ chức chính trị - xã hội xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cấp xã);

     

    h) Những người được tuyển dụng, giao giữ một chức danh chuyên môn nghiệp vụ thuộc Uỷ ban nhân dân cấp xã.

     

    theo như bạn nói thì bạn ko thuộc diện được miễn bạn ạ, việc bạn tham gia dân quân tự vệ thì bạn phải tham gia truwosc khi cso giấy triệu tập mới đc bạn ạ

    Nếu bạn sinh ra trong nghèo khó, đó không phải là lỗi của bạn. Nhưng nếu bạn chết trong nghèo khó, thì đó là lỗi của bạn.

     
    Báo quản trị |