DanLuat 2015

Hỏi về nghĩa vụ đóng tạm ứng án phí

Chủ đề   RSS   
  • #402292 12/10/2015

    Hỏi về nghĩa vụ đóng tạm ứng án phí

    Anh/Chị cho em hỏi:

    Theo quy định tại Khoản 6 Điều 11 Pháp lệnh án phí, lệ phí Tòa án số 10/2009/UBTVQH12 ngày 27/02/2009 của UBTVQH Người yêu cầu bồi thường về tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm được miễn nộp toàn bộ tiền tạm ứng án phí, án phí.

    Như vậy, trường hợp một công ty kiện đòi bồi thường thiệt hại do danh dự, uy tín bị xâm phạm, cụ thể là công ty yêu cầu bồi thường khoảng doanh thu bị sụt giảm sau khi bị xâm phạm về danh dự, uy tín thì công ty có thuộc trường hợp được miễn tạm ứng án phí, án phí hay không?

     
    2703 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #402318   12/10/2015

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3521 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    Khoản 1 Điều 604 BLDS quy định:

    "Người nào do lỗi cố ý hoặc lỗi vô ý xâm phạm tính mạng, sức khoẻ, danh dự, nhân phẩm, uy tín, tài sản, quyền, lợi ích hợp pháp khác của CÁ NHÂN, xâm phạm danh dự, uy tín, tài sản của PHÁP NHÂN hoặc chủ thể khác mà gây thiệt hại thì phải bồi thường". 

    Khoản 1 Điều 611 BLDS quy định:

    "Thiệt hại do danh dự, nhân phẩm, uy tín của CÁ NHÂN bị xâm phạm, thiệt hại do danh dự, uy tín của PHÁP NHÂN, chủ thể khác bị xâm phạm bao gồm:"

    Như vậy, có thể thấy BLDS quy định rạch ròi về danh dự, uy tín của CÁ NHÂN và danh dự, uy tín của PHÁP NHÂN.

    Còn khoản 6 Điều 11 Pháp lệnh án phí, lệ phí Tòa án quy định: NGƯỜI yêu cầu bồi thường về tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm".

    Như vậy, danh từ NGƯỜI trong quy định trên phải được hiểu là CÁ NHÂN, chứ không bao gồm cả PHÁP NHÂN. 

    Do đó, công ty kiện đòi bồi thường thiệt hại do danh dự, uy tín bị xâm phạm không thuộc trường hợp được miễn nộp toàn bộ tiền tạm ứng án phí, án phí.

     

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn BachThanhDC vì bài viết hữu ích
    dangvanninh (13/10/2015) VinhQuangLaw (13/10/2015) everwin (01/08/2018)
  • #505875   28/10/2018

    Cơ quan, tổ chức, cá nhân phải nộp tiền tạm ứng án phí, tạm ứng lệ phí Tòa án, án phí, lệ phí Tòa án, trừ trường hợp không phải nộp hoặc được miễn nộp tiền tạm ứng án phí, tạm ứng lệ phí Tòa án, án phí, lệ phí Tòa án theo quy định của Nghị quyết 326/2016/NQ-UBTVQH14 của Ủy ban Thường vụ Quốc hội.
     
    Theo đó, quy định về mức thu, miễn, giảm, thu, nộp, quản lý và sử dụng án phí và lệ phí tòa án, có các trường hợp không phải nộp án phí, tạm ứng án phí, bao gồm các trường hợp sau:
    a) Người khiếu kiện về danh sách cử tri bầu cử đại biểu Quốc hội, danh sách cử tri bầu cử đại biểu Hội đồng nhân dân, danh sách cử tri trưng cầu ý dân;
    b) Cơ quan, tổ chức, cá nhân khởi kiện vụ án dân sự hoặc kháng cáo bản án, quyết định chưa có hiệu lực pháp luật của Tòa án để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của người khác, lợi ích công cộng, lợi ích nhà nước theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật tố tụng dân sự, trừ trường hợp doanh nghiệp nhà nước khởi kiện liên quan đến hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp;
    c) Ngân hàng chính sách xã hội khởi kiện vụ án hoặc kháng cáo bản án, quyết định chưa có hiệu lực pháp luật của Tòa án để thu hồi nợ vay trong trường hợp Ngân hàng chính sách xã hội cho vay đối với người nghèo và các đối tượng chính sách khác;
    d) Viện kiểm sát kháng nghị bản án, quyết định của Tòa án theo thủ tục phúc thẩm;
    đ) Người bào chữa của bị cáo là người dưới 18 tuổi hoặc là người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất;
    e) Người bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của bị hại, đương sự là người dưới 18 tuổi hoặc người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất;
    f) Các trường hợp khác không phải nộp tiền tạm ứng án phí, án phí mà pháp luật có quy định.
     
    Còn các trường hợp được miễn nộp tạm ứng án phí, án phí bao gồm các trường hợp:
    a) Người lao động khởi kiện đòi tiền lương, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp thôi việc, bảo hiểm xã hội, tiền bồi thường về tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp; giải quyết những vấn đề bồi thường thiệt hại hoặc vì bị sa thải, chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật;
    b) Người yêu cầu cấp dưỡng, xin xác định cha, mẹ cho con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự;
    c) Người khiếu kiện quyết định hành chính, hành vi hành chính trong việc áp dụng hoặc thi hành biện pháp xử lý hành chính giáo dục tại xã, phường, thị trấn;
    d) Người yêu cầu bồi thường về tính mạng, sức khỏe, danh dự, nhân phẩm, uy tín;
    đ) Trẻ em; cá nhân thuộc hộ nghèo, cận nghèo; người cao tuổi; người khuyết tật; người có công với cách mạng; đồng bào dân tộc thiểu số ở các xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn; thân nhân liệt sĩ được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ.
     
    Theo như bạn trình bày thì công ty bạn kiện đòi bồi thường thiệt hại doanh thu do bị xúc phạm uy tín của pháp nhân, nghĩa là trường hợp này kiện đòi bồi thường thiệt hại ngoài hợp đồng. Do đó không thuộc trường hợp miễn nộp, chỉ khi bạn khởi kiện về việc uy tín pháp nhân bị xúc phạm thì mới được miễn tạm ứng án phí, án phí.
     
    Báo quản trị |