DanLuat 2015

Hỏi về Nghị định 26/2015/NĐ-CP

Chủ đề   RSS   
  • #375640 23/03/2015

    Hỏi về Nghị định 26/2015/NĐ-CP

     
    Thưa quý Luật sư
     
    Tôi là giáo viên ngạch 15111. Hiện tại bậc lương của tôi là bậc 9 (4,98) với vượt khung là 9%. Xin được hòi quý luật sư theo Nghị định tôi có được chuyển ngạch hay không theo chế độ nêu trong Nghị định là
     
    - Nâng bậc lương hoặc nâng ngạch nếu đủ điều kiện về thời gian giữ bậc lương, kết quả hoàn thành nhiệm vụ, kỷ luật …
     
    (Nghị định 26/2015/NĐ-CP )
     
    Tôi có cần có những điều kiện nào thêm không?
     
    Xin cảm ơn và trân trọng kính chào.
     
     
    2845 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375717   24/03/2015

    harylupl
    harylupl
    Top 150
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2015
    Tổng số bài viết (411)
    Số điểm: 2497
    Cảm ơn: 36
    Được cảm ơn 78 lần


    Bạn phải xem bạn có thuộc đối tượng áp dụng của Nghị định không đã

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    1. Nghị định này được áp dụng đối với cán bộ quy định tại Khoản 1 và Khoản 3 Điều 4 Luật Cán bộ, công chức mà không đủ điều kiện về tuổi tái cử, tái bổ nhiệm giữ các chức vụ, chức danh theo nhiệm kỳ trong cơ quan của Đảng Cộng sản Việt Nam, Nhà nước, tổ chức chính trị - xã hội ở Trung ương; ở tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; ở huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và ở xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là cán bộ không đủ điều kiện về tuổi tái cử, tái bổ nhiệm).

    2. Cán bộ thuộc đối tượng tinh giản biên chế quy định tại Nghị định số 108/2014/NĐ-CPngày 20 tháng 11 năm 2014 của Chính phủ về chính sách tinh giản biên chế không thuộc đối tượng áp dụng Nghị định này.

    Rồi bây giờ bạn xác định bạn thuộc đối tượng nào sau đó mới áp vô từng đối tượng có chính sách riêng

    đ) Đối với cán bộ xếp lương chuyên môn, nghiệp vụ và hưởng phụ cấp chức vụ lãnh đạo:

    Cán bộ chưa xếp bậc lương cuối cùng ở ngạch hiện giữ mà trong thời gian giữ bậc luôn hoàn thành tốt nhiệm vụ được giao, không bị kỷ luật và tại thời điểm nghỉ hưu trước tuổi, còn thiếu từ 01 đến 12 tháng để được nâng bậc lương thường xuyên theo quy định thì được nâng bậc lương trước thời hạn để nghỉ hưu.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-