Hỏi về nghị định 146

Chủ đề   RSS   
  • #509768 10/12/2018

    Hỏi về nghị định 146

    Xin luật sư cho tôi hỏi: Bố tôi là quân nhân đi làm nhiệm vụ quốc tế hỗ trợ nước bạn Lào sau 30- 4- 1975 được hưởng trợ cấp 1 lần theo quyết định 62/2011/QD-TTg. Thuộc đối tượng trong khoản 4 điều 3 nghị định 146. Bố tôi được cấp thẻ bảo hiểm KC2....được bảo hiểm chi trả 100% chi phí khám chữa bệnh trong danh mục nhưng từ ngày 1-12-2018 chuyển sang mã thẻ KC4...được bảo hiểm chi trả 80% chi phí khám chữa bệnh. Mà theo như mình đọc trong nghị định 146 thì bố tôi nằm trong đối tượng được bảo hiểm chi trả 100% theo điều 14 của luật này.

    Vậy cho mình hỏi việc BHXH tỉnh Hải Dương chuyển mã thẻ của bố tôi như vậy là đúng hay sai? Và nếu đúng thì việc chuyển này căn cứ theo điều luật nào?

     
    2328 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #509840   11/12/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1317)
    Số điểm: 7619
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 807 lần
    Lawyer

    Đối với trường hợp của bạn; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

    Quyết định 1351/QĐ-BHXH năm 2015 về mã số ghi trên thẻ bảo hiểm y tế do Tổng giám đốc Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành quy định:

    Điều 2. Cấu trúc mã thẻ BHYT

    Mã thẻ BHYT gồm 15 ký tự, được chia thành 04 ô.

    XX

    X

    XX

    XXXXXXXXXX

     

    1. Hai ký tự đầu (ô thứ nhất): được ký hiệu bằng chữ (theo bảng chữ cái latinh), là mã đối tượng tham gia BHYT. Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT khác nhau thì mã đối tượng ghi trên thẻ BHYT là mã đối tượng đóng BHYT được xác định đầu tiên theo quy định tại Khoản 7, Điều 1 Luật sửa đổi, bổ sung Luật BHYT…

    c) Nhóm do ngân sách Nhà nước đóng

    - KC: Người trực tiếp tham gia kháng chiến chống Mỹ cứu nước; người tham gia chiến tranh bảo vệ Tổ quốc, làm nhiệm vụ quốc tế ở Căm-pu-chia, giúp bạn Lào sau ngày 30/4/1975; thanh niên xung phong thời kỳ kháng chiến chống Pháp và thanh niên xung phong đã hoàn thành nhiệm vụ trong kháng chiến; dân công hỏa tuyến tham gia kháng chiến chống Pháp, chống Mỹ, chiến tranh bảo vệ Tổ quốc và làm nhiệm vụ quốc tế theo quy định tại các Quyết định của Thủ tướng Chính phủ, trừ các đối tượng được cấp mã CC, CK và CB;

    2. Ký tự tiếp theo (ô thứ 2): được ký hiệu bằng số (theo số thứ tự từ 1 đến 5) là mức hưởng BHYT. Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT thì mức hưởng BHYT ghi trên thẻ BHYT là mức hưởng của đối tượng có quyền lợi cao nhất…

    b) Ký hiệu bằng số 2: Được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí KCB thuộc phạm vi chi trả BHYT (có giới hạn tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế); chi phí vận chuyển người bệnh từ tuyến huyện lên tuyến trên trong trường hợp cấp cứu hoặc khi đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến chuyên môn kỹ thuật, bao gồm các đối tượng hưởng có ký hiệu là: CK, CB, KC, HN, DT, DK, XD, BT, TS.

    d) Ký hiệu bằng số 4: Được quỹ BHYT thanh toán 80% chi phí KCB thuộc phạm vi chi trả BHYT (có giới hạn tỷ lệ thanh toán một số thuốc, hóa chất, vật tư y tế và dịch vụ kỹ thuật theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế); 100% chi phí KCB tại tuyến xã và chi phí cho một lần KCB thấp hơn 15% tháng lương cơ sở, bao gồm các đối tượng hưởng có ký hiệu là: DN, HX, CH, NN, TK, HC, XK, TB, NO, CT, XB, TN, CS, XN, MS, HD, TQ, TA, TY, HG, LS, PV, HS, SV, GB, GD”.

    Như vậy, BHXH tỉnh Hải Dương đã chuyển sai mã thẻ cho bố của bạn.

    Căn cứ vào Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 thì:

    “1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

    c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

    2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

    a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

    b) Thẻ bảo hiểm y tế.

    3. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ, người có thẻ vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế”.

    Khoản 4 Điều 29 Quyết định 959/QĐ-BHXH quy định về hồ sơ cấp, đổi lại thẻ BHYT như sau:

    “4.1. Thành phần hồ sơ:

    a) Tờ khai cung cấp và thay đổi thông tin người tham gia BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS)

    b) Thẻ BHYT (trường hợp hỏng hoặc thay đổi thông tin);

    c) Bảng kê giấy tờ hồ sơ làm căn cứ cấp lại, đổi thẻ BHYT (Mục II, III Phụ lục 03 đối với trường hợp thay đổi thông tin).

    4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

    Như vậy, bố bạn đang tham gia bảo hiểm y tế khi nhận lại thẻ thì thấy bị sai thông tin. Trong trường hợp này bố bạn sẽ được đổi thẻ bảo hiểm y tế. Bố bạn phải làm hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế gửi đến cơ quan bảo hiểm xã hội nơi bố bạn tham gia bảo hiểm y tế để đổi thẻ. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
  • #509848   11/12/2018

    Xin cảm ơn tư vấn của luật sư. Tôi muốn hỏi ở đây là: Bố tôi là quân nhân đi làm nhiệm vụ quốc tế hỗ trợ nước bạn Lào sau 30- 4- 1975 được hưởng trợ cấp 1 lần theo quyết định 62/2011/QD-TTg. Thuộc đối tượng trong khoản 4 điều 3 nghị định 146. Bố tôi được cấp thẻ bảo hiểm KC2....được bảo hiểm chi trả 100% chi phí khám chữa bệnh trong danh mục nhưng từ ngày 1-12-2018 chuyển sang mã thẻ KC4...được bảo hiểm chi trả 80% chi phí khám chữa bệnh. Mà theo như mình đọc trong nghị định 146 thì bố tôi nằm trong đối tượng được bảo hiểm chi trả 100% theo điều 14 của luật này.

    Vậy cho mình hỏi việc BHXH tỉnh Hải Dương chuyển mã thẻ của bố tôi từ KC2... sang KC4... là đúng hay sai? Và nếu đúng thì việc chuyển này căn cứ theo điều luật nào?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #509893   12/12/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1317)
    Số điểm: 7619
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 807 lần
    Lawyer

    Bố bạn thuộc đối tượng thuộc khoản 4 điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP được cấp thẻ bảo hiểm KC2 được bảo hiểm chi trả 100% chi phí khám chữa bệnh trong danh mục nhưng từ ngày 1-12-2018 chuyển sang mã thẻ KC4.

    Tại Điểm a Khoản 1 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định:

    1. Người tham gia bảo hiểm y tế khi đi khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại các Điều 26, 27 và 28 của Luật bảo hiểm y tế; khoản 4 và 5 Điều 22 của Luật bảo hiểm y tế thì được quỹ bảo hiểm y tế thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng với mức hưởng như sau:

    a) 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh đối với đối tượng quy định tại các khoản 3, 4, 8, 9, 11 và 17 Điều 3 Nghị định này;”

    Như vậy, BHXH tỉnh Hải Dương đã chuyển sai mã thẻ cho bố của bạn do bố bạn thuộc trường hợp điều chỉnh của điều luật nêu trên. Trong trường hợp này bố bạn sẽ được đổi thẻ bảo hiểm y tế. Bố bạn phải làm hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế gửi đến cơ quan bảo hiểm xã hội nơi bố bạn tham gia bảo hiểm y tế để đổi thẻ. Nếu còn thắc mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/