DanLuat 2015

Hỏi về mức trợ cấp mới nhất của Người hưởng chế độ Tai nạn lao động hàng tháng.

Chủ đề   RSS   
  • #420772 06/04/2016

    Hỏi về mức trợ cấp mới nhất của Người hưởng chế độ Tai nạn lao động hàng tháng.

    Chào Luật sư!

    Tôi hiện đang hưởng chế độ trợ cấp TNLĐ hàng tháng với tỷ lệ thương tật 45%, với số tiền trợ cấp hàng tháng là 690.000 đ. Hiện tại tôi vẫn đang đi làm. 

    Nhờ Luật sư tư vấn giúp: trường hợp của tôi thì áp dụng nghị định, thông tư nào?. Với mức thương tật 45%, thì hàng tháng tôi được trợ cấp với mức 690.000 đ như hiện nay có đúng chế độ quy định không? 

    Rất mong Luật sư tư vấn cho tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

     
    1550 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #421263   11/04/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Mức trợ cấp như vậy là đúng rồi bạn

     
    Báo quản trị |  
  • #421295   12/04/2016

    MINHOANH12 viết:

    Chào Luật sư!

    Tôi hiện đang hưởng chế độ trợ cấp TNLĐ hàng tháng với tỷ lệ thương tật 45%, với số tiền trợ cấp hàng tháng là 690.000 đ. Hiện tại tôi vẫn đang đi làm. 

    Nhờ Luật sư tư vấn giúp: trường hợp của tôi thì áp dụng nghị định, thông tư nào?. Với mức thương tật 45%, thì hàng tháng tôi được trợ cấp với mức 690.000 đ như hiện nay có đúng chế độ quy định không? 

    Rất mong Luật sư tư vấn cho tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Chào bạn,

    Cách tính trợ cấp hàng tháng bạn xem tại điều 47 Luật bảo hiểm xã hội 2014. Mức lương xơ sở hiện nay là 1.150.000 đồng

    Điều 47. Trợ cấp hằng tháng

    1. Người lao động bị suy giảm khả năng lao động từ 31% trở lên thì được hưởng trợ cấp hằng tháng.

    2. Mức trợ cấp hằng tháng được quy định như sau:

    a) Suy giảm 31% khả năng lao động thì được hưởng bằng 30% mức lương cơ sở, sau đó cứ suy giảm thêm 1% thì được hưởng thêm 2% mức lương cơ sở;

    b) Ngoài mức trợ cấp quy định tại điểm a khoản này, hằng tháng còn được hưởng thêm một khoản trợ cấp tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, từ một năm trở xuống được tính bằng 0,5%, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng bảo hiểm xã hội được tính thêm 0,3% mức tiền lương đóng bảo hiểm xã hội của tháng liền kề trước khi nghỉ việc để điều trị.

    Hỗ trợ các bạn những vấn đề pháp lý qua email, skype hoặc điện thoại.

    Email: lstrantrongqui@gmail.com

    Skype: QUI.LHLF

    ĐTDĐ: 0906 530 214

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-