DanLuat 2015

Hỏi về mức tiền lương, tiền công ghi trong HĐLĐ làm căn cứ đóng BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #267357 06/06/2013

    Hỏi về mức tiền lương, tiền công ghi trong HĐLĐ làm căn cứ đóng BHXH

    Xin chào Luật sư. 

    Xin luật sư tư vấn về mức tiền lương, tiền công làm căn cứ đóng BHXH.

    Trường hợp 1 công ty nhà nước có trụ sở đóng tại thành phố CT chưa chuyển đổi theo Luật Doanh nghiệp và hiện nay đang thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định và trong công ty có 02 dạng Hợp đồng lao động: (i) đối với biên chế chính thức và (ii) chưa biên chế chính thức (chưa biên chế chính thức được trả lương theo hình thức nhận khoán theo công việc 2tr/tháng gồm mức tiền lương chính và phụ cấp).

    Hàng năm, về xác định quỹ tiền lương kế hoạch công ty đang xây dựng theo mức lương tối thiểu chung được quy định Tiết a, khoản 3, Điều 5 Thông tư số29/2012/TT-BLĐTBXH. Quỹ tiền lương kế hoạch hàng năm của công ty bao gồm cả đơn giá tiền lương  của hợp đồng lao động biên chế chính thức và hợp đồng lao động khoán công việc.

    Em muốn hỏi:

    1. Công ty có bị bắt buộc phải thực hiện mức lương tối thiểu vùng theo hướng dẫn tại Thông tư số29/2012/TT-BLĐTBXH để làm cơ sở thỏa thuận tiền lương ghi trong hợp đồng lao động đối với lao động nhận khoán công việc không? (mức lương tối thiểu vùng tại thành phố CT là 2.350.000đ).

    2. HIện nay, mức tiền lương chính ghi trong hợp đồng lao động khoán công việc căn cứ mức lương tối thiểu chung, cụ thể là 1.050.000đ x 7% =1.123.500đ. Tuy nhiên cơ quan BHXH yêu cầu công ty phải trả tiền lương cho Hợp đồng lao động khoán việc theo mức lưong tối thiểu vùng, cụ thể là 2.350.000 x 7% (lao động đã qua đào tạo)= 2.514.000đ. Vậy cơ quan BHXH yêu cầu như thế có đúng với quy định tại Điều 5 Thông tư số29/2012/TT-BLĐTBXH không? (vì khi xác định mức lương để xây dựng đơn giá tiền lương công ty không được áp dụng lương tối thiểu vùng).

    Trân trọng!

     

     
    3758 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #267603   07/06/2013

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào bạn!

    Trường hợp khi xác định quỹ tiền lương thực hiện của người lao động, đối với người lao động có mức tiền lương chế độ (hệ số lương hiện hưởng theo thang lương, bảng lương ban hành kèm theo Nghị định số 205/2004/NĐ-CP Nghị định số 204/2004/NĐ-CP của Chính phủ nhân với mức lương tối thiểu chung) thấp hơn mức lương tối thiểu vùng thì được tính thêm chênh lệch giữa mức tiền lương chế độ và mức lương tối thiểu vùng để bổ sung vào quỹ tiền lương thực hiện và trả lương cho người lao động.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-