DanLuat 2015

Hỏi về mức phạt khi đóng mã số thuế

Chủ đề   RSS   
  • #351449 22/10/2014

    Bvn.vn

    Sơ sinh

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về mức phạt khi đóng mã số thuế

    Chào luật sư..!

     

    Nhờ luật sư tư vấn giùm giúp tôi mấy trường hợp sau:

    1 - Nhờ luật sư cho tôi biết làm sao để tôi biết được mã số thuế của tôi bị đóng ngày nào?

    2 - Theo quy định thì người bị đóng mã số thuế trong vòng 2 năm nhưng vẫn xuất hóa đơn và báo cáo thuế đầy đủ thì mức phạt là bao nhiêu?

    3 - Tôi sẽ bị phạt những khoản nào khi tôi vi phạm các lỗi sau:

    - Tôi không khai báo địa chỉ mới khi thay đổi trên GPKD?

    - Tôi bị đóng mã số thuế nhưng vẫn vô tình xuất hóa đơn.

    - Tôi phải làm sao để mở lại mã số thuế? Và nếu không đủ khả năng đóng phạt tôi sẽ bị ảnh hưởng như thế nào? Mức độ ra sao? Xin chân thành cảm ơn.!

     
    9824 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #353044   29/10/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2742)
    Số điểm: 29331
    Cảm ơn: 725
    Được cảm ơn 1062 lần


    1. Bạn liên hệ với Chi cục thuế địa phương để hỏi.
     
    2. Khi đóng MST rồi thì không được phép xuất hóa đơn, hóa đơn được xuất trong trường hợp này thì không có giá trị sử dụng.
     
    Điều 22. Sử dụng hóa đơn bất hợp pháp
     
    Sử dụng hóa đơn bất hợp pháp là việc sử dụng hóa đơn giả, hóa đơn chưa có giá trị sử dụng, hết giá trị sử dụng.
     
    Hóa đơn giả là hóa đơn được in hoặc khởi tạo theo mẫu hóa đơn đã được phát hành của tổ chức, cá nhân khác hoặc in, khởi tạo trùng số của cùng một ký hiệu hóa đơn.
     
    Hóa đơn chưa có giá trị sử dụng là hóa đơn đã được tạo theo hướng dẫn tại Thông tư này, nhưng chưa hoàn thành việc thông báo phát hành.
     
    Hóa đơn hết giá trị sử dụng là hóa đơn đã làm đủ thủ tục phát hành nhưng tổ chức, cá nhân phát hành thông báo không tiếp tục sử dụng nữa; các loại hóa đơn bị mất sau khi đã thông báo phát hành được tổ chức, cá nhân phát hành báo mất với cơ quan thuế quản lý trực tiếp; hóa đơn của các tổ chức, cá nhân đã ngừng sử dụng mã số thuế (còn gọi là đóng mã số thuế).
     
    3. Về xử phạt thì bạn xem tại Nghị định 129/2013/NĐ-CP

    Điều 5. Xử phạt đối với hành vi chậm nộp hồ sơ đăng ký thuế, chậm thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế so với thời hạn quy định

    1. Phạt cảnh cáo đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đi thông tin trong h sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 10 ngày mà có tình tiết giảm nhẹ.

    2. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế cho cơ quan thuế quá thời hạn quy định từ 01 ngày đến 30 ngày (trừ trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều này).

    3. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

    a) Nộp hồ sơ đăng ký thuế hoặc thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế quá thời hạn quy định trên 30 ngày.

    b) Không thông báo thay đổi thông tin trong hồ sơ đăng ký thuế.

    c) Không nộp hồ sơ đăng ký thuế nhưng không phát sinh số thuế phải nộp.

    Và Nghị định 109/2013/NĐ-CP

    Điều 38. Hành vi vi phạm quy định về sử dụng hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ

    5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng hóa đơn bất hợp pháp (trừ hành vi vi phạm quy định tại Khoản 2 Điều 37 Nghị định này) và hành vi sử dụng bất hợp pháp hóa đơn.

     

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-