DanLuat 2015

Hỏi về Mức đóng bảo hiểm từ 1/1/2016

Chủ đề   RSS   
  • #400163 22/09/2015

    Hỏi về Mức đóng bảo hiểm từ 1/1/2016

    http://bhxhtphcm.gov.vn/chi-tiet-tin-tuc/800/tu-ngay-112016-dong-bhxh-dua-tren-muc-luong-va-phu-cap/

    Bà Tống Thị Minh cho biết, từ ngày 1-1-2016, doanh nghiệp phải đóng BHXH dựa trên mức lương và phụ cấp. Từ ngày 1-1-2018 trở đi, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác. Như vậy, từ năm 2016, tiền lương làm cơ sở đóng BHXH tương ứng khoảng 80% thu nhập thực tế; từ năm 2018 trở đi, tiền lương làm cơ sở đóng BHXH là thu nhập thực tế của người lao động.

    Theo bài báo này, mức đóng bảo hiểm là lương và phụ cấp áp dụng từ 1/1/2016 là đúng không?

     
    4384 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #400322   23/09/2015

    thuytaxauxi
    thuytaxauxi
    Top 500
    Female
    Mầm

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:02/07/2012
    Tổng số bài viết (83)
    Số điểm: 505
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 19 lần


    Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có hiệu lực từ ngày 1/1/2016 quy định:

    Điều 89. Tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc

    1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là tiền lương theo ngạch, bậc, cấp bậc quân hàm và các khoản phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề (nếu có).

    Người lao động quy định tại điểm i khoản 1 Điều 2 của Luật này thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương cơ sở.

    2. Đối với người lao động đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương và phụ cấp lương theo quy định của pháp luật về lao động.

    Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 trở đi, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật về lao động.


    3. Trường hợp tiền lương tháng quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này cao hơn 20 lần mức lương cơ sở thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bằng 20 lần mức lương cơ sở.

    4. Chính phủ quy định chi tiết việc truy thu, truy đóng tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người lao động, người sử dụng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 122 của Luật này.

     

    Cập nhật bởi thuytaxauxi ngày 23/09/2015 03:22:00 CH
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-