DanLuat 2015

Hỏi về mức đóng bảo hiểm cho nhân viên theo quy định hiện hành

Chủ đề   RSS   
  • #299417 26/11/2013

    chudoanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 355
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về mức đóng bảo hiểm cho nhân viên theo quy định hiện hành

    Chào diễn đàn!!!1

    Tôi có một câu hỏi xin đc diễn đàn tư vấn

    Hỏi:

    Hiện nay, theo quy định hiện hành thì quy định mức đóng bảo hiểm cho nhân viên tại các doanh nghiệp được quy định ntn?

    cụ thể ra sao và được quy định chi tiết tại văn bản nào???

    Xin cám ơn!!!

     
    8660 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #299445   26/11/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Theo quy định của Luật BHXH 2006

    Điều 91. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động

    1. Hằng tháng, người lao động quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều 2 của Luật này đóng bằng 5% mức tiền lương, tiền công vào quỹ hưu trí và tử tuất; từ năm 2010 trở đi, cứ hai năm một lần đóng thêm 1% cho đến khi đạt mức đóng là 8%.

    2. Người lao động hưởng tiền lương, tiền công theo chu kỳ sản xuất, kinh doanh trong các doanh nghiệp nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp thì mức đóng bảo hiểm xã hội hằng tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này; phương thức đóng được thực hiện hằng tháng, hằng quý hoặc sáu tháng một lần.

    3. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động quy định tại điểm e khoản 1 Điều 2 của Luật này do Chính phủ quy định.

    Điều 92. Mức đóng và phương thức đóng của người sử dụng lao động

    1. Hằng tháng, người sử dụng lao động đóng trên quỹ tiền lương, tiền công đóng bảo hiểm xã hội của người lao động quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 Điều 2 của Luật này như sau:

    a) 3% vào quỹ ốm đau và thai sản; trong đó người sử dụng lao động giữ lại 2% để trả kịp thời cho người lao động đủ điều kiện hưởng chế độ quy định tại Mục 1 và Mục 2 Chương III của Luật này và thực hiện quyết toán hằng quý với tổ chức bảo hiểm xã hội;

    b) 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

    c) 11% vào quỹ hưu trí và tử tuất; từ năm 2010 trở đi, cứ hai năm một lần đóng thêm 1% cho đến khi đạt mức đóng là 14%.

    2. Hằng tháng, người sử dụng lao động đóng trên mức lương tối thiểu chung đối với mỗi người lao động quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 2 của Luật này như sau:

    a) 1% vào quỹ tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

    b) 16% vào quỹ hưu trí và tử tuất; từ năm 2010 trở đi, cứ hai năm một lần đóng thêm 2% cho đến khi đạt mức đóng là 22%.

    3. Người sử dụng lao động thuộc các doanh nghiệp nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp trả lương theo chu kỳ sản xuất, kinh doanh thì mức đóng hằng tháng theo quy định tại khoản 1 Điều này; phương thức đóng được thực hiện hằng tháng, hằng quý hoặc sáu tháng một lần.

    Bạn tham khảo link dưới có hướng dẫn cụ thể hơn:

     

    http://bhxhtphcm.gov.vn/bao-hiem-xa-hoi/bao-hiem-xa-hoi-bat-buoc/24/doi-tuong-dong--muc-dong--ty-le-dong/

    B.R

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    chudoanh (26/11/2013)
  • #299454   26/11/2013

    ketoantrangia
    ketoantrangia

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn, 

    Mình gửi kèm file mức đóng phổ thông, bạn có thể xem chi tiết cụ thể ở các văn bản như: 

    62/2009/NĐ-CP: Quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Bảo hiểm y tế ( xem điều 03)

    Số: 71/2006/QH11: Luật bảo hiểm xã hội điều 102 quy định mức đóng bảo hiểm thất nghiệp ;

    Số: 71/2006/QH11: Luật bảo hiểm xã hội về bảo hiểm xã hội 

    Điều 91. Mức đóng và phương thức đóng của người lao động

    Điều 92. Mức đóng và phương thức đóng của người sử dụng lao động

    Thân!

     

     

    DỊCH VỤ KẾ TOÁN TRẦN GIA

    “Trách nhiệm nâng cao, tự hào chất lượng”

    Đặc biệt, giảm giá 20% cho DN trong giai đoạn kinh tế khó khăn

    Hãy đến với dịch vụ KẾ TOÁN TRẦN GIA của chúng tôi, quý DN sẽ nhận được dịch vụ hoàn hảo nhất với mức phí thấp nhất, ( phí tham khảo: https://drive.google.com/file/d/0B5SqlE_3y8IVTVFubFlGU1BwbVk/edit?usp=sharing )

    Nhận hồ sơ khu vực HCM, BRVT, Đồng Nai, Bình Dương

    Call Mr Hung 01673033034- Email : ketoantrangia@gmail.com- Skype: tran.hung.plc

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ketoantrangia vì bài viết hữu ích
    chudoanh (26/11/2013)

0 Thành viên đang online
-