Hỏi về mức bồi thường của người lao động khi bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

Chủ đề   RSS   
  • #341803 29/08/2014

    lyluunguyen

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về mức bồi thường của người lao động khi bị đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

    Em đang làm ở một cty của TQ. em bắt đầu vào làm 1/3/2013. từ ngày vào làm tới giờ em ko hề được ký HĐLĐ, nhưng hàng tháng vẫn trừ tiền BHXH, BHTN.

    Hôm nay 29/8/2014 cty gọi tụi em lên (gồm có 11 người) lên thông báo là do công ty gập khó khăn nên thu hẹp sản xuất lại nên từ ngày mai 30/8/2014 cho tụi em nghỉ việc và chỉ bồi thường cho những người làm đủ một năm là một tháng lương căn bản, còn những ngưởi làm chưa đủ một nắm thì cty ko bồi thường gì. em muốn hỏi luật sư là cty làm như zạ có sai pháp luật ko? và nếu sai thì mức bồi thường của cty cụ thể như thế nào? Em vin cảm ơn!

     
    2497 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #341960   30/08/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Thứ nhất, thông thường theo quy định của pháp luật. thông thường HĐLĐ trên 3 tháng phải ký kết bằng văn bản.  VIệc đóng BHXH, BHYT dựa trên hợp đồng, Vậy việc công ty bạn trừ tiền BHXH, BHYT  bạn nên trực tiếp hỏi rõ người quản lý về vấn đề này để tránh mất quyền lợi. 

    Thứ hai, về việc cho NLĐ thôi việc như theo Điều 44, BLLĐ thì :

    - NLĐ phải làm việc từ đủ 1 năm trở lên

    - NLĐ làm việc được 1 năm thì phải được trợ cấp mất việc làm  ít nhất là 2 tháng tiền lương.

    Việc công ty bạn trả lương cho NLĐ làm đủ 1 năm như vậy là trái quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com