Hỏi về Miễn Thuế Thu nhập cá nhân khi bán nhà.

Chủ đề   RSS   
  • #339660 18/08/2014

    vdduy15

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/07/2014
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về Miễn Thuế Thu nhập cá nhân khi bán nhà.

    Em đang được mẹ ruột làm giấy tờ chuyển nhượng nhà cho em đứng tên, đầu tháng 9 sẽ xong, vài ngày sau đó em muốn bán cho 1 người khác,  nhưng từ ngày e nhận sổ hồng mới do em đứng tên thì chưa đủ 183 ngày như qui định. Nhưng căn nhà này được gia đình em sử dụng 11năm rồi, và còn là do bố mẹ ruột chuyển nhượng cho em, Vậy  sau khi được cấp sổ hồng thì em có được bán nhà ngay không ạ, em bán nhà cho người khác thì có phải áp dụng điều kiện 183 ngày sử dụng sau khi được cấp sổ hồng ko ạ, có được miễn thuế TNCN ko ạ ?

    Mong các Luật sư tư vấn nhanh giúp em, em xin chân thành cảm ơn ạ !

     
    6389 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #339761   19/08/2014

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4954)
    Số điểm: 29208
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1835 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Nội dung bạn hỏi Luật sư Dương Văn Mai, Công ty Luật Thuận Phát, Hà Nội tư vấn giúp bạn như sau:

    Theo quy định của pháp luật về tặng cho, thừa kế…cá nhân có quyền tặng cho, để lại thừa kế là quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất cho người khác. Sau khi người nhận quyền sử dụng đất được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất đứng tên họ thì có quyền chuyển nhượng cho người khác theo quy định của pháp luật.

    Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 quy định cụ thể những trường hợp có thu nhập từ việc chuyển nhượng bất động sản được miễn thuế như sau:

    1. Thu nhập từ chuyển nhượng bất động sản giữa vợ chồng; cha đẻ, mẹ đẻ; với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau.
    2. Thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất.

    Hướng dẫn thi hành Luật thuế thu nhập cá nhân, tại điều 3 thông tư 111/2013/TT-BTC ngày 15/08/2013 của bộ tài chính và Điều 4 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP ngày 27/6/2013 của Chính phủ thì trường hợp cơ thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất cả cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất được miễn thuế, đồng thời phải đáp ứng các điều kiện sau:

    • Chỉ có duy nhất quyền sở hữu một nhà ở hoặc quyền sử dụng một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó) tại thời điểm chuyển nhượng
    • Có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày
    • Chuyển nhượng toàn bộ nhà ở, đất ở

    Như vậy đối chiếu với các căn cứ trên bạn không được miễn thuế thu nhập cá nhân khi bán nhà đất.

    Nếu còn vướng mắc bạn có thể tiếp tục hỏi hoặc nghe tư vấn trực tiếp từ Luật sư qua Tổng đài tư vấn 19006281 nhánh số 4.

    Chúc bạn mạnh khỏe và thành công!

     

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    vdduy15 (20/08/2014)
  • #339767   19/08/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32985
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1146 lần


    D(iều kiện để miễn thuế TNCN đối với trường hợp thì không chỉ nằm trong điều bạn đưa ra

    Điều 3. Các khoản thu nhập được miễn thuế

    1. Căn cứ quy định tại Điều 4 của Luật Thuế thu nhập cá nhân, Điều 4 của Nghị định số65/2013/NĐ-CP các khoản thu nhập được miễn thuế bao gồm:

    ...

    b.1) Cá nhân chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở được miễn thuế theo hướng dẫn tại điểm b, khoản 1, Điều này phải đồng thời đáp ứng các điều kiện sau:

    b.1.1) Chỉ có duy nhất quyền sở hữu một nhà ở hoặc quyền sử dụng một thửa đất ở (bao gồm cả trường hợp có nhà ở hoặc công trình xây dựng gắn liền với thửa đất đó) tại thời điểm chuyển nhượng, cụ thể như sau:

    b.1.1.1) Việc xác định quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở căn cứ vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

    b.1.1.2) Trường hợp chuyển nhượng nhà ở có chung quyền sở hữu, đất ở có chung quyền sử dụng thì chỉ cá nhân chưa có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở nơi khác được miễn thuế; cá nhân có chung quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở còn có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở khác không được miễn thuế.

    b.1.1.3) Trường hợp vợ chồng có chung quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở và cũng là duy nhất của chung vợ chồng nhưng vợ hoặc chồng còn có nhà ở, đất ở riêng, khi chuyển nhượng nhà ở, đất ở của chung vợ chồng thì vợ hoặc chồng chưa có nhà ở, đất ở riêng được miễn thuế; chồng hoặc vợ có nhà ở, đất ở riêng không được miễn thuế. 

    b.1.2) Có quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở tính đến thời điểm chuyển nhượng tối thiểu là 183 ngày.

    Thời điểm xác định quyền sở hữu nhà ở, quyền sử dụng đất ở là ngày cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    vdduy15 (20/08/2014)
  • #343781   11/09/2014

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Sau khi được bố mẹ tặng cho và sang tên sổ hồng cho bạn rồi thì bạn có quyền bán ngay nhà đó cho người khác mà không bị áp dụng điều kiện 183 ngày sử dụng sau khi được cấp sổ hồng.

    Còn để miễn thuế thu nhập cá nhân với ngôi nhà duy nhất thì bạn đã biết điều kiện sau 183 ngày (6 tháng) sử dụng rồi.Thực tế để chứng minh có 1 ngôi nhà duy nhất khó hơn rất nhiều có từ 2 ngôi nhà vì hiện nay người dân được mua nhà trên toàn quốc và không có cơ sở dữ liệu nào thống kê một người có bao nhiêu ngôi nhà, nên nếu muốn bán thì cứ bán và chấp nhận 2% thuế thu nhập cá nhân.

    Cập nhật bởi lsnguyenluong ngày 11/09/2014 09:50:04 SA
     
    Báo quản trị |