Hỏi về ly hôn thuận tình

Chủ đề   RSS   
  • #299432 26/11/2013

    QuynhChi86

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về ly hôn thuận tình

    Xin hỏi ! tôi năm nay 27 tuổi có hộ khẩu thường chú tại xã Tam Hiệp - Thanh Trì - Hà Nội, Chồng tôi 34 tuổi có hộ khẩu thường chú  tại xã Nam Thanh - Nam Trực - Nam Định. Hai vợ chồng tôi sống và làm việc tại Hưng Yên. Hiện tại chúng tôi vẫn chưa có sổ hộ khẩu gia đình hiện tại hộ khẩu của tôi vẫn ở cùng bố mẹ ở Thanh Trì - Hà Nội, và hộ khẩu của chồng tôi thì vẫn ở Nam Định. Nay chúng tôi muốn ly hôn đồng thuận thì phải làm thế nào, cần những thủ tục gì ? Xin chân thành cảm ơn !

     
    5783 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #299605   27/11/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Theo qui định của pháp luật thì việc hai bạn thuận tình ly hôn sẽ được xem xét giải quyết khi hai bên cùng thống nhất được các vấn đề sau:

    Điều 90. Thuận tình ly hôn

    Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn mà hoà giải tại Toà án không thành, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thoả thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con thì Toà án công nhận thuận tình ly hôn và sự thoả thuận về tài sản và con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con; nếu không thoả thuận được hoặc tuy có thoả thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Toà án quyết định.

     Do vậy, hai bạn cần liên hệ Tòa án Quận, Huyện nơi 1 trong 2 người có HKTT để lấy mẫu đơn thuận tình ly hôn và điền các thông tin vào đơn cũng như các thỏa thuận về việc giải quyết phân chia tài sản chung, nợ chung hay việc trực tiếp nuôi dưỡng con, trợ cấp hàng tháng của người còn lại như thế nào. Gửi kèm theo đơn khởi kiện là: CMND + HK cùa hai vợ chồng, Giấy ĐKKH, Khai sinh con, và các giấy tờ chứng minh tài sản chung.

    Thân mến.

     

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
  • #299607   27/11/2013

    Cuonglawyer
    Cuonglawyer
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/06/2011
    Tổng số bài viết (7332)
    Số điểm: 45974
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 2753 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại điểm h, khoản 2, Điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự thì bạn có thể gửi đơn thuận tình ly hôn tới nơi bạn đang cư trú hoặc nơi chồng bạn đang cư trú để được giải quyết. Nếu vợ chồng bạn có nơi cư trú khác nhau nhưng có đăng ký tạm trú tại Hưng Yên thì cũng có thể gửi đơn tới nơi vợ chồng bạn đang tạm trú để được giải quyết.

    Bạn cần chuẩn bị đơn ly hôn, và gửi kèm theo đơn là: bản chính Giấy kết hôn, giấy khai sinh của con, giấy tờ về tài sản (nếu có).

    Thạc sĩ, luật sư: ĐẶNG VĂN CƯỜNG - ĐT: 0977999896 - http://trungtamtuvanphapluat.vn

    Địa chỉ: Văn phòng luật sư Chính Pháp, Số 65b phố Tôn Đức Thắng, Đống Đa, Hà Nội.

    - Điện thoại/Fax:0437.327.407

    -Gmail: LuatsuChinhPhap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - https://www.facebook.com/luatsuchinhphap

    I. DỊCH VỤ PHÁP LÝ CỦA VĂN PHÒNG LUẬT SƯ CHÍNH PHÁP:

    Tranh tụng + Tư vấn + Đại diện ngoài tố tụng + Soạn thảo văn bản. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư bào chữa, tranh tụng trong các vụ án: Hình sự, Dân sự, Lao động, Hành chính, Kinh doanh, thương mại;

    2. Luật sư thay mặt khách hàng: làm người đại diện theo ủy quyền để tham gia tố tụng và Đại diện ngoài tố tụng để giải quyết các vấn đề liên quan đến các lĩnh vực pháp lý; Thương thuyết, Đàm phán hợp đồng; Thu hồi các khoản nợ khó đòi...

    3. Luật sư tư vấn pháp luật: Trực tiếp, bằng văn bản hoặc Email cho các tố chức, cá nhân đối với mọi lĩnh vực pháp luật. Tư vấn theo vụ việc hoặc tư vấn pháp luật thường xuyên cho Doanh nghiệp. Tư vấn thường xuyên cho các Báo điện tử trong mục Giải đáp pháp luật và Dịch vụ luật sư riêng.

    4. Luật sư thực hiện thủ tục hành chính trọn gói: Đăng ký kinh doanh; Xin cấp GCN QSD đất lần đầu, Khai nhận di sản thừa kế, Đăng ký sang tên khi mua bán, chuyển nhượng BĐS, Chuyển mục đích sử dụng đất...

    5. Luật sư soạn thảo: Hợp đồng, Di chúc, Đơn thư và các văn bản pháp lý khác theo yêu cầu.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ cho mọi đối tượng (Liên hệ ngoài giờ hành chính):

    1. Hình thức tư vấn miễn phí:

    Luật sư Đặng Văn Cường thường xuyên tư vấn pháp luật miễn phí qua 3 hình thức:

    - Điện thoại: 0977.999.896

    - Gmail: Luatsuchinhphap@gmail.com

    - Website: http://luatsuchinhphap.hanoi.vn

    - Website: http://trungtamtuvanphapluat.vn

    - https://www.facebook.com/cuongluatsuchinhdai

    2. Thời gian tư vấn pháp luật miễn phí: Từ 19h-21h hàng ngày và cả ngày Thứ 7 + Chủ nhật

    III. BÀO CHỮA MIỄN PHÍ:

    Ths. Luật sư Đặng Văn Cường, Văn phòng luật sư Chính Pháp, Đoàn luật sư Hà Nội thường xuyên bào chữa miễn phí cho các đối tượng là: Người chưa thành niên; Người nghèo, Thân nhân liệt sĩ và Người có công với cách mạng.

    Văn phòng luật sư Chính Pháp cần tuyển dụng: Luật sư và Cộng tác viên làm việc tại Hà Nội và trưởng Chi nhánh ở các tỉnh Phía Bắc.

     
    Báo quản trị |  
  • #313807   14/03/2014

    haichinhmih
    haichinhmih

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:14/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    em là vợ nhưng đã đi ngoại tình trong vòng 1 tháng, quan hệ với tình nhân 2 lần. chồng em bắt ly hôn. em có 2 con 1 trai, 1 gái. em cũng có việc làm thu nhập 3 triệu đồng/tháng.luật sư cho em hỏi đi ngoại tình em có bị tước quyền nuôi con không.

     
    Báo quản trị |  
  • #314252   17/03/2014

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Việc xem xét xét giao trẻ cho ai nuôi sẽ phụ thuộc vào độ tuổi của trẻ ( Trẻ dưới 3 tuổi sẽ được giao cho người mẹ nuôi nếu vợ chồng không có thỏa thuận khác ) , điều kiện chăm sóc và sự phát triển toàn diện về mọi mặt của trẻ. Nếu bạn không thuộc trường hợp bị hạn chế quyền của cha mẹ đối với con thì bạn vẫn có quyền yêu cầu được nuôi con và tòa án có chấp nhận hay không sẽ phụ thuộc vào việc bạn chứng minh được việc giao con cho bạn nuôi sẽ thuận lợi và phát triển tốt nhất cho trẻ. Bạn có thể tham khảo thêm qui định sau nhé:

    1. Sau khi ly hôn, vợ, chồng vẫn có nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình.

    Người không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng nuôi con.

    2. Vợ, chồng thoả thuận về người trực tiếp nuôi con, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; nếu không thoả thuận được thì Toà án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ chín tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

    Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thoả thuận khác.

    Thân chào.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com