Hỏi về ly dị.

Chủ đề   RSS   
  • #251147 26/03/2013

    kchi73v

    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về ly dị.

         Xin chao ,

                         Xin thưa với Ls, Tòa án ND tỉnh Tiềng Giang đã xét xử tôi được ly hôn vào ngày 20 / 7 / 2012 .Bản án số : 29 / 2012 / HNGĐ-ST .Nhưng tới nay bản án tôi chưa có hiệu lực là thế nào và đến bao giờ bản án tôi mới có hiệu lực .

                          Tôi đã đơn phương xin ly hôn ,khi tôi đến hỏi Thư Ký TA TG thì nói tôi phải chờ tờ giấy trả lời phía chồng tôi ,tôi hỏi Thư ký nếu chồng tôi không trả lời thì sao , Thư Ký nói thì tôi phải đợi chồng tôi trả lời ,tôi không hiểu vi tôi đã đơn phương ly di hoàn thành thủ tục .Vậy xin Ls cho tôi biết đến bao giờ tôi mới có cái mộc hiệu lực trên bản án ly hôn của tôi .Hay tôi phải làm gì để tôi chính thức tự do ,xin LS chỉ dẫn dùm .Xin chân thành cảm ơn và chúc LS luôn luôn khỏe mạnh .

                              Thân chào .

     
    4224 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #251222   27/03/2013

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Bản án chỉ có hiệu lực nếu sau 15 kể từ ngày các đương sự nhận bản án mà không bị kháng cáo và VKS không kháng nghị. Có thể hiện nay tòa chưa hoàn tất việc tống đạt bản án cho chồng bạn nên án chưa có hiệu lực. Do chồng bạn không hợp tác nên việc này rất mất thời gian và có thể tòa phải niêm yết giống như trước khi xét xử mà chồng bạn không tới. Thân chào

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #251231   27/03/2013

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 245 lần


    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    Theo thông tin bạn cung cấp thì vụ án đã được xét xử ngày 20/7/2012 và bạn đã có bản án số 29/2012/HNGĐ-ST. tuy nhiên cho đến nay bản án vẫn chưa có hiệu lực pháp luật. Như vậy nhềiu khả năng bản án sơ thẩm này đã bị kháng cáo hoặc kháng nghị nên phải chờ tòa án phúc thẩm xét xử lại nên bản án sơ thẩm vẫn chưa có hiệu lực. thông thường bản án sơ Thẩm sẽ có hiệu lực sau 15 ngày kể từ ngày tuyên án nếu không bị kháng cáo hay kháng nghị bản án. Do vậy, bạn nên kiểm tra lại xem bản án của bạn có bị kháng cáo hay kháng nghị không nhé.

     

     

    Điều 245. Thời hạn kháng cáo

    1. Thời hạn kháng cáo đối với bản án của Toà án cấp sơ thẩm là mười lăm ngày, kể từ ngày tuyên án; đối với đương sự không có mặt tại phiên toà thì thời hạn kháng cáo tính từ ngày bản án được giao cho họ hoặc được niêm yết.

    2. Thời hạn kháng cáo đối với quyết định tạm đình chỉ, đình chỉ giải quyết vụ án của Toà án cấp sơ thẩm là bảy ngày, kể từ ngày người có quyền kháng cáo nhận được quyết định.

    3. Trong trường hợp đơn kháng cáo gửi qua bưu điện thì ngày kháng cáo được tính căn cứ vào ngày bưu điện nơi gửi đóng dấu ở phong bì.

     

     

    iều 250. Kháng nghị của Viện kiểm sát

    Viện trưởng Viện kiểm sát cùng cấp và cấp trên trực tiếp có quyền kháng nghị bản án, quyết định tạm đình chỉ, đình chỉ giải quyết vụ án của Toà án cấp sơ thẩm để yêu cầu Toà án cấp trên trực tiếp giải quyết lại theo thủ tục phúc thẩm.

    Thân chào.

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com