DanLuat 2015

Hỏi về luật tự bảo vệ bản thân

Chủ đề   RSS   
  • #241559 24/01/2013

    c.thong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/01/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về luật tự bảo vệ bản thân

    Cho hỏi trường hợp này, nếu đi đường gặp cướp có vũ khí mà ta chống cự lỡ làm cướp bị thương thì ta có bị án phạt không ?
    Nếu lỡ tay làm cướp chết thì sao ?
    Liệu có luật nào bảo vệ người dân kháng cự bọn cướp ...

     
    6657 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #241576   24/01/2013

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Tôi xin trao đổi trường hợp của bạn như sau: Căn cứ Bộ luật hình sự:

    Tùy theo mức độ hành vi chống trả của bạn mà có thể phạm tội hay không phạm tội.

    Bạn không phạm tội trong trường hợp phòng vệ chính đáng:

     

    Điều 15. Phòng vệ chính đáng

    1. Phòng vệ chính đáng là hành vi của người vì bảo vệ lợi ích của Nhà nước, của tổ chức, bảo vệ quyền, lợi ích chính đáng của mình hoặc của người khác, mà chống trả lại một cách cần thiết người đang có hành vi xâm phạm các lợi ích nói trên.

    Phòng vệ chính đáng không phải là tội phạm.

    Nếu vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng thì bạn phải chịu trách nhiệm hình sự về tội mà mình gây ra:

    2. Vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng là hành vi chống trả  rõ ràng quá mức cần thiết, không phù hợp với tính chất và mức độ nguy hiểm cho xã hội của hành vi xâm hại.

    Người có hành vi vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng phải chịu trách nhiệm hình sự.

    Trường hợp nếu lỡ tay làm chết kẻ cướp thì có thể bạn bị truy tố vào tội:


    Điều 96. Tội giết người do vựơt quá giới hạn phòng vệ chính đáng

    1.  Người nào giết người trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    2. Giết nhiều người trong trường hợp vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng, thì bị phạt tù từ hai năm đến năm năm.

    Trường hợp nếu bạn làm thương tích kẻ cướp từ 31% tỷ lệ thương  tật trở lên thì bạn có thể bị truy tố về tội:

    Điều 106. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng 

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% trở lên hoặc dẫn đến chết người do vượt quá giới hạn phòng vệ chính đáng, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.

    2. Phạm tội đối với nhiều người thì bị phạt tù từ một năm đến ba năm.

    Trân trọng!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn KhacDuy25 vì bài viết hữu ích
    c.thong (29/01/2013)

0 Thành viên đang online
-