DanLuat 2015

Hỏi về luật thừa kế

Chủ đề   RSS   
  • #277344 24/07/2013

    letrunghung2011

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:06/05/2011
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về luật thừa kế

    Bố mẹ tôi mất đi có để lại thửa đất thổ cư. Nay UBND xã Đồng Thái sang tên cho chị tôi mà không được sự đồng ý của anh em trong gia đình. Như vậy có đúng luật thừa kế đất đai hay không? Nếu sai,chúng tôi cần làm những gì để đảm bảo sự công bằng? Tôi xin chân thành cảm ơn

     
    4717 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #277532   25/07/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3235)
    Số điểm: 20952
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1065 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Như thông tin bạn nêu thì di sản được thừa kế bởi những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất (bố, mẹ và các con người mất) nên mọi giao dịch (ví dụ sang tên) phải được sự đồng ý của tất cả những người này mới hợp pháp. Ngoài ra, UBND xã không phải là cơ quan có thẩm quyền sang tên đất đai mà phải là UBND huyện. Bạn có thể thương lượng để đạt thoả thuận chung với các đồng thừa kế khác hoặc yêu cầu UBND huyện huỷ/chỉnh sửa lại sổ đỏ hay đề nghị toà án chia di sản thừa kế theo quy định pháp luật.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    letrunghung2011 (16/08/2013)
  • #277539   25/07/2013

    luatsuduclong
    luatsuduclong
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2011
    Tổng số bài viết (453)
    Số điểm: 2741
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 219 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo thông tin bạn cung cấp, Luật sư tư vấn như sau:

    Trường hợp bố mẹ bạn mất không để lại di chúc định đoạt thửa đất cho người thừa kế hoặc có để lại di chúc nhưng di chúc không hợp pháp thì di sản thuộc về những người thừa kế theo pháp luật thuộc hàng thừa kế thứ nhất theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 676 Bộ Luật Dân sự năm 2005 về Người thừa kế theo pháp luật (Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết).

    Chị bạn đã không thực hiện thủ tục phân chia di sản thừa kế, không được sự đồng ý của các đồng thừa kế mà tự đăng ký chuyển quyền sử dụng đất sang tên mình là trái pháp luật.

    Để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, bạn có thể khởi kiện để yêu cầu Tòa án chia di sản thừa kế, đồng thời yêu cầu Tòa án kiến nghị UBND cấp huyện nơi có đất hủy Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của chị ấy.

    Thân!

    Luật sư NGUYỄN ĐỨC LONG - Văn phòng luật sư Đức Tín thuộc Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

    Mobile: 0988.823.338 - Tel/Fax: (04)-3533.5036

    Địa chỉ: Số 31 ngõ 73, phố Nguyễn Lương Bằng, phường Nam Đồng, quận Đống Đa, thành phố Hà Nội

    Website: http://www.luatsuductin.com.vn

    Email: luatsuductin@gmail.com; luatductin@yahoo.com.vn

    I. CUNG CẤP DỊCH VỤ PHÁP LÝ:

    Hoạt động đa dạng chuyên nghiệp trên các lĩnh vực hành nghề Luật sư: Tư vấn pháp luật, tham gia tố tụng, đại diện ngoài tố tụng và dịch vụ pháp lý khác. Cụ thể như sau:

    1. Luật sư tranh tụng: Bào chữa, bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho cá nhân, tổ chức trong các vụ án: Hình sự, dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động, hành chính.

    2. Luật sư tư vấn pháp luật liên quan đến: Doanh nghiệp, đầu tư, sở hữu trí tuệ, Hình sự, dân sự, đất đai, nhà ở, hôn nhân và gia đình, kinh doanh thương mại, lao động...

    3. Luật sư đại diện thực hiện các thủ tục: Thành lập doanh nghiệp, thay đổi đăng ký kinh doanh, xin cấp giấy chứng nhận đầu tư, điều chỉnh giấy chứng nhận đầu tư, đăng ký chất lượng sản phẩm, nhãn hiệu hàng hoá, kiểu dáng công nghiệp, xin cấp sổ đỏ, đính chính sổ đỏ, đo vẽ tách thửa nhà đất, sang tên nhà đất...

    4. Nhận soạn thảo: Hợp đồng, văn bản, đơn từ và các văn bản khác.

    5. Công chứng hợp đồng, giao dịch về chuyển nhượng, mua bán, tặng cho, chuyển đổi, cho thuê, cho mượn nhà đất và tài sản, uỷ quyền, khai nhận thừa kế, di chúc.

    II. TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ (liên hệ từ 08h đến 18h hàng ngày):

    1. Đối tượng: Mọi đối tượng.

    2. Hình thức tư vấn: Điện thoại: 0988.823.338 - 04.3533.5036 hoặc Email: luatsuductin@gmail.com.

    III. TRỢ GIÚP PHÁP LÝ MIỄN PHÍ:

    Bào chữa miễn phí cho: Người nghèo, người có công với cách mạng, người già cô đơn, người tàn tật và người chưa thành niên không nơi nương tựa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuduclong vì bài viết hữu ích
    letrunghung2011 (16/08/2013)
  • #277679   25/07/2013

    lekhacxinh
    lekhacxinh

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    gia đình tôi có 01 thửa đất ở ( chưa được cấp giấy CNQSD đất ở). khi bố tôi mất đi, gia đình có lập biên bản gia đình thống nhất phân chia tài sản cho tôi, nhưng vi điêu kiện tôi đã không xin xác nhận của địa phương về chứng thực chữ ký của các thành viên trong gia đình. Vậy xin hỏi luật sư biên bản gia đình tôi có đủ điều kiện về mặt pháp lý không. Biên bản lập khi mẹ tôi còn sống. Nay mẹ tôi đã mất và các anh em lật lai , không thống nhất vói biên bản đã lập trước kia. Vây liệu tôi có được quyền xin cấp giấy CNQSD đất hay không?

    xin cảm ơn luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #278162   28/07/2013

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3235)
    Số điểm: 20952
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1065 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Thỏa thuận của các đồng thừa kế đối với di sản của người mất để lại phải được công chứng hoặc chứng thực theo quy định Nhà nước mới có hiệu lực pháp luật. Hiện nay mẹ bạn mất nên các bên cũng chưa có thỏa thuận về phần di sản của mẹ bạn. Theo nội dung thông tin bạn nêu, thửa đất đó chưa được cấp CNQSD đất ở nên để công chứng, chứng thực được thì gia đình nên tham khảo trực tiếp nơi thực hiện công việc này để biết chi tiết thủ tục cần thiết. Thỏa thuận như vậy sẽ là cơ sở để những người nhận di sản tiến hành làm thủ tục cấp giấy CNQSD đất. Ngoài ra các bên cũng có thể nhờ tòa án giải quyết và phán quyết của tòa án cũng được sử dụng để làm thủ tục cấp giấy CNQSD đất, tuy nhiên nhờ toàn án giải quyết sẽ mất thời gian và chi phí lớn hơn.

     

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #279038   02/08/2013

    rooney
    rooney

    Sơ sinh


    Tham gia:26/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 10
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào Luật sư cho tôi xin hoi trường hợp thừa kế sau: Ông A và bà B là vợ chồng có 1 người con trai duy nhất là C, C có vợ là D, C và D có 4 người con. A và B mất năm 80, C mất năm 88.  Các con của C và D khai nhận di sản của A để lại gồm Vợ là D và các con đồng thừa kế (khai nhận năm 93). đến năm 2004 mới làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất di sản của ông A để lại thì D không được đứng đơn khai trình mà phải do 1 trong những người con của C và D khai (là cháu ruột của A) do D chỉ là con dâu. Bà E là 1 trong những người con của C và D đi khai trình , trên giấy chứng nhận có ghi: Bà e là đại diện thừa kế của ông A.

    Đến nay bà D mất, để lại di chúc cho F (một trong 4 người con trên) phần thừa kế của mình trong di sản của ông A.

    Như vậy F được hưởng 2 phần trong di sản của ông A. F đi khai nhận di sản của bà D để lại, trước bạ. Vậy bây giờ F có quyền xin đăng bộ 1 tên của mình trên GCN đã cấp mà không cần ý kiến của đồng thừa kế khác và không cần khai di sản của ông A lại hay không?

    Cám on

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com

0 Thành viên đang online
-