DanLuat 2015

hỏi về luật lao động và bảo hiểm

Chủ đề   RSS   
  • #193682 14/06/2012

    trungkien155

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/06/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về luật lao động và bảo hiểm

    xin nhờ luật sư tư vấn giúp em.
    em làm việc cho một công ty cổ phần được gần 6 năm nhưng chưa được công ty đóng bảo hiểm cũng như hưởng những chế độ khác trong khi đó hàng tháng công ty bắt chúng em phải đóng cổ phần vào công ty bằng 10% - 15% lương tùy theo thâm niên làm việc. đến nay em đã nghỉ việc được gần một năm nhưng công ty vẫn chưa thanh toán cho em số tiền cổ phần đó em đã đến đòi nhiều lần rùi nhưng không được. em xin nhờ luật sư tư vấn giúp em, em cảm ơn luật sư nhiều!
     
    1560 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #193702   14/06/2012
    Được đánh dấu trả lời

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1838)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1119 lần
    Lawyer

               Chào bạn! Trường hợp trên của bạn tôi tư vấn như sau:
               Bạn có ký hợp đồng lao động với công ty đó không? Hợp đồng lao động đó có thời hạn mấy năm?          
               Theo quy định tại ĐIều 18 Luật bảo hiểm xã hội trong trường hợp của bạn bạn đã làm tại công ty cổ phần 6 năm trở nên thì công ty bạn phải tiến hành việc đóng báo hiểm hàng tháng theo quy định, Do vậy việc công ty bạn không đóng bảo hiểm hàng tháng cho bạn là vi phạm nghiêm trọng căn cứ viện dẫn dưới đây.
               Điều 18. Trách nhiệm của người sử dụng lao động
    1. 1. Người sử dụng lao động có các trách nhiệm sau đây:
      a) Đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại Điều 92 và hằng tháng trích từ tiền lương, tiền công của người lao động theo quy định tại khoản 1 Mục 1 Điều 91 của Luật này để đóng cùng một lúc vào quỹ bảo hiểm xã hội;
      b) Bảo quản sổ bảo hiểm xã hội của người lao động trong thời gian người lao động làm việc;
      c) Trả sổ bảo hiểm xã hội cho người lao động khi người đó không còn làm việc;
      d) Lập hồ sơ để người lao động được cấp sổ, đóng và hưởng bảo hiểm xã hội;
      đ) Trả trợ cấp bảo hiểm xã hội cho người lao động;
      e) Giới thiệu người lao động đi giám định mức suy giảm khả năng lao động tại Hội đồng Giám định y khoa theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 41, Điều 51 và điểm b khoản 1 Điều 55 của Luật này;
      g) Cung cấp tài liệu, thông tin liên quan theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền;
      h) Cung cấp thông tin về việc đóng bảo hiểm xã hội của người lao động khi người lao động hoặc tổ chức công đoàn yêu cầu;
      i) Các trách nhiệm khác theo quy định của pháp luật.
    2. 2. Ngoài việc thực hiện các quy định tại khoản 1 Điều này, hằng tháng người sử dụng lao động tham gia bảo hiểm thất nghiệp đóng bảo hiểm thất nghiệp theo quy định tại khoản 2 Điều 102 và trích từ tiền lương, tiền công của người lao động theo quy định tại khoản 1 Điều 102 của Luật này để đóng cùng một lúc vào quỹ bảo hiểm thất nghiệp.
    3.         việc góp  cổ phần vào công ty bằng 10% - 15% lương tùy theo thâm niên làm việc đây là việc công ty huy động các nhân viên góp vốn vào để phát triển công ty, bạn có thể góp và không góp cũng được mà việc công ty tự ý trừ (tôi không biết bạn có đồng ý việc góp cổ phần như vây không) là vi phạm quy định của pháp luật. Nếu bạn tham gia góp cổ phần vào mà công ty hoạt động có lãi thì bạn phải được trả lợi nhuận theo tỷ lệ cổ phần bạn góp hoặc theo điều lệ công ty quy định. Trường hợp bạn không làm việc tại công ty nữa bạn rút cổ phần và yêu cầu công ty hoàn trả số tiền tính theo cổ phần hàng năm bạn đóng vào đó.
    4.           Nếu công ty không hoàn trả bạn, bạn khởi kiện ra tòa án nhân dân quận/huyện nơi Công ty cổ phần bạn đặt trụ sở với yêu cầu hoàn trả số tiền đóng cổ phần trích từ tiền lương 10-15% hàng tháng và buộc công ty bồi thường việc không hoàn thành các thủ tục đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động.

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    trungkien155 (14/06/2012)

0 Thành viên đang online
-