DanLuat 2015

Hỏi về Luât Lao động trường hợp mất việc

Chủ đề   RSS   
  • #373405 10/03/2015

    Hỏi về Luât Lao động trường hợp mất việc

    Chào các bác. Em có tình huống sau nhờ các bác tư vấn Luật :D

     

    Trường hợp Công ty lấy lý do thay đổi cơ cấu để cắt giảm lao động (theo điều 36.10) thì tính trợ cấp mất việc, thôi việc…ra sao?

     

    Ví dụ 1 người làm từ tháng 1/5/2005 đến nay, lương hiện tại là 10 triệu/tháng, hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Thời gian phục vụ cho đến nay là 10 năm. Trước đây Công ty chưa từng chi trả trợ cấp thôi việc cho lao động này. Tham gia Bảo hiểm Thất nghiệp từ đầu năm 2009 đến nay.

     

    Nếu tháng sau Cty cho nghỉ việc thì Cty phải trả những khoản nào? Cụ thể bao nhiêu tiền?

    Trợ cấp thôi việc (theo điều 48)?

    Trợ cấp mất việc (theo điều 49)?

    Bồi thường thêm?

     

    Theo thông lệ ở các Cty các bác biết thì trường hợp như vậy thường được hưởng bao nhiêu tiền?

    Có vụ kiện nào liên quan vấn đề này và phán quyết của Tòa Án ra sao?

     

    Thanks.

     
    2763 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #373519   11/03/2015

    Bạn sẽ được hưởng trợ cấp mất việc theo quy định tại điều 44 và 49 BLLĐ nhé, thời gian được hưởng trợ cấp bạn xem tại điều 49, theo thông tin bạn cung cấp thì là 4 năm.

    Ngoài ra bạn liên hệ trung tâm giới thiệu việc làm để đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định. 

    Thân!

     

    Mọi yêu cầu tư vấn và mời Luật sư đại diện tham gia tố tụng xin vui lòng liên hệ với chúng tôi để được phục vụ.

     

    Xin liên hệ với chúng tôi để được tư vấn miễn phí:

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ ĐỈNH VIỆT

    Add: 107 A-B Ngô Quyền, Phường 11, Quận 5, Tp HCM

    Tel: (08) 54052568 - 0934666116

    Email: vplsdinhviet@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vplsdinhviet vì bài viết hữu ích
    Target_locked (12/03/2015)
  • #373681   11/03/2015

    vplsdinhviet viết:

    Bạn sẽ được hưởng trợ cấp mất việc theo quy định tại điều 44 và 49 BLLĐ nhé, thời gian được hưởng trợ cấp bạn xem tại điều 49, theo thông tin bạn cung cấp thì là 4 năm.

    Ngoài ra bạn liên hệ trung tâm giới thiệu việc làm để đăng ký hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định. 

    Thân!

    Mọi yêu cầu tư vấn và mời Luật sư đại diện tham gia tố tụng xin vui lòng liên hệ với chúng tôi để được phục vụ.

    Cám ơn vplsdinhviet,

    Khoản trợ cấp mất việc là 4 tháng cho 4 năm trước 2009 thì ok.

    Nhưng tại sao không được thêm khoản trợ cấp thôi việc theo điều 48 và 36.10? Tôi không thấy chỗ nào trong Luật loại trừ điều 48 này ra !

     

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

     

       Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

       1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

       2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

       3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

       4. Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

    5. Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

       6. Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

       7. Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

    8. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này.

       9. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật này.

       10. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã.

     
    Báo quản trị |  
  • #373718   12/03/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chắc bạn Target_locked chưa đọc kỹ khoản 2 điều 49 ?

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 12/03/2015 08:26:27 CH sửa khoản 3 => 2
     
    Báo quản trị |  
  • #373855   12/03/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    Bạn target_locked thắc mắc là có cơ sở. Nhưng đó là nội dung thừa (bất cập) trong Bộ luật LĐ, chứ không phải là khoản 10 điều 36 được hưởng cả 2 chế độ (cả thôi việc cả mất việc đâu). Vấn đề bất cập này đã được chỉnh sửa khi ban hành Nghị định 05/2015/NĐ-CP (xem Điều 14, Khoản 1 và 2).

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    Target_locked (12/03/2015)
  • #373856   12/03/2015

    Chào bạn,

    Hiện nay, Nghị định 05/2015/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/03/2015 đã phân định rõ trường hợp nào nhận trợ cấp mất việc, trường hợp nào nhận trợ cấp thôi việc, theo đó:

    1. Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc theo quy định tại Điều 48 của Bộ luật Lao động cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ đủ 12 tháng trở lên khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các Khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 Điều 36 và người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật Lao động.

    2. Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp mất việc làm theo quy định tại Điều 49 của Bộ luật Lao động cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ đủ 12 tháng trở lên bị mất việc làm do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhập, hợp nhất, chia, tách doanh nghiệp, hợp tác xã quy định tại Khoản 10 Điều 36, Điều 44 và Điều 45 của Bộ luật Lao động.

    Còn nếu sự kiện chấm dứt hợp đồng lao động diễn ra trước thời điểm Nghị định có hiệu lực thì bạn có thể đọc lại khoản 2 Điều 49 để thấy rõ hơn là nhận trợ cấp mất việc làm là có lợi hơn cho người lao động. 

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp mất việc làm là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.
    Như vậy nếu bạn "đòi" trợ cấp thôi việc, thời gian bạn nhận trợ cấp thôi việc sẽ bị trừ đi (trong khi thời gian này bạn có thể được tính trợ cấp mất việc làm với mức hưởng gấp đôi). Như vậy, có ai lựa chọn về mặt lý thuyết là hưởng 02 loại trợ cấp nhưng thực ra chỉ được hưởng loại trợ cấp ít hơn này không?
    Vài dòng chia sẻ.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chinguyen0601 vì bài viết hữu ích
    Target_locked (12/03/2015)
  • #373949   12/03/2015

    RIA1 viết:

    Bạn target_locked thắc mắc là có cơ sở. Nhưng đó là nội dung thừa (bất cập) trong Bộ luật LĐ, chứ không phải là khoản 10 điều 36 được hưởng cả 2 chế độ (cả thôi việc cả mất việc đâu). Vấn đề bất cập này đã được chỉnh sửa khi ban hành Nghị định 05/2015/NĐ-CP (xem Điều 14, Khoản 1 và 2).

    Như vậy Nghị Định cao hơn Luật? Vì nó làm vô hiệu điều 48 là  trợ cấp thôi việc theo điều 48 ?

     
    Báo quản trị |  
  • #374012   13/03/2015

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


    "Như vậy Nghị Định cao hơn Luật? Vì nó làm vô hiệu điều 48 là  trợ cấp thôi việc theo điều 48 ?"

    Nghị định không cao hơn Luật đâu, không được hưởng cả 2 chế độ như bạn nghĩ đâu. Theo tôi nhận định thì "các cụ nhà ta" bị "nhầm nhọt" trong Bộ Luật, nhưng ngại sửa Luật nên dùng Nghị định để điều chỉnh.

    Vấn đề này hồi tháng 10/2014, trong một đợt tập huấn trong đó có nội dung về BLLĐ mới, tôi đã đề cập đến sự bất cập tại điều này, đề nghị xác định cụ thể và điều chỉnh trong Bộ Luật, nhưng nay đã được điều chỉnh bởi Nghị định.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    Target_locked (13/03/2015)
  • #374094   13/03/2015

    RIA1 viết:

    "Như vậy Nghị Định cao hơn Luật? Vì nó làm vô hiệu điều 48 là  trợ cấp thôi việc theo điều 48 ?"

    Nghị định không cao hơn Luật đâu, không được hưởng cả 2 chế độ như bạn nghĩ đâu. Theo tôi nhận định thì "các cụ nhà ta" bị "nhầm nhọt" trong Bộ Luật, nhưng ngại sửa Luật nên dùng Nghị định để điều chỉnh.

    Vấn đề này hồi tháng 10/2014, trong một đợt tập huấn trong đó có nội dung về BLLĐ mới, tôi đã đề cập đến sự bất cập tại điều này, đề nghị xác định cụ thể và điều chỉnh trong Bộ Luật, nhưng nay đã được điều chỉnh bởi Nghị định.

    Hóa ra là đã có bác phản ánh bất cập này của Luật LD.

    Vậy mới có Nghị Định ban hành sau khi Luật được thực thi hơn 3 tháng. :D

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-