DanLuat 2015

Hỏi về Luật lao động

Chủ đề   RSS   
  • #500139 20/08/2018

    Hỏi về Luật lao động

    Cho e hỏi công nhân mới làm việc được 7 ngày thì khi nghỉ việc có phải báo trước ko ạ? E cảm ơn ạ!

     

     
    608 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ThuhienJilivietnam vì bài viết hữu ích
    duongduongcute (23/08/2018)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #500173   20/08/2018

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13430)
    Số điểm: 92656
    Cảm ơn: 3032
    Được cảm ơn 4655 lần
    SMod

    Quan trọng là đã ký hợp đồng chưa ?

    Nếu đã ký rồi => theo loại hợp đồng đã ký

    Nếu chưa ký, nghĩa là đang thử việc => nghỉ bất cứ khi nào muốn, nhưng nên báo trước vài ngày để tỏ ra là người đàng hoàng.

     
    Báo quản trị |  
  • #500234   22/08/2018

    Chào bạn, cho mình hỏi bạn làm việc 7 ngày ở đây tức là sau khi ký hợp đồng lao động chính thức với loại hợp đồng có thời hạn hoặc không xác định thời hạn hay bạn mới vào làm và chưa ký hoặc ký hợp đồng thử việc thôi. Bởi theo quy đinh của Bộ luật Lao động 2012 thì  người lao động khi đơn phương chấm dứt hợp đồng phải báo trước ít nhất 30 ngày nếu là Hợp đồng xác định thời hạn, và 45 ngày đối với hợp đồng không xác định thời hạn. Như vậy, nếu bạn đã ký hợp đồng lao động chính thức thì phải đáp ứng điều kiện thời hạn báo trước. Còn trường hợp bạn mới thử việc thôi thì không báo trước với người sử dụng cũng không sao hết bạn nhé.

    Điều 37. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động

    2. Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại khoản 1 Điều này, người lao động phải báo cho người sử dụng lao động biết trước:

    a) Ít nhất 3 ngày làm việc đối với các trường hợp quy định tại các điểm a, b, c và g khoản 1 Điều này;

    b) Ít nhất 30 ngày nếu là hợp đồng lao động xác định thời hạn; ít nhất 03 ngày làm việc nếu là hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng đối với các trường hợp quy định tại điểm d và điểm đ khoản 1 Điều này;

    c) Đối với trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều này thời hạn báo trước cho người sử dụng lao động được thực hiện theo thời hạn quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

    3. Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, nhưng phải báo cho người sử dụng lao động biết trước ít nhất 45 ngày, trừ trường hợp quy định tại Điều 156 của Bộ luật này.

     
    Báo quản trị |  
  • #500367   23/08/2018

    Cảm ơn câu hỏi của bạn. Vấn đề này bạn nên xác nhận là đã ký hợp đồng hay chưa nếu đã ký kết hợp đồng rồi thì theo thời hạn báo trước trong hợp đồng. còn nếu chưa ký kết hợp đồng thì bạn có thể nghĩ bất cứ lúc nào cũng được. Tuy nhiên, là một người văn minh lịch sự, khi bạn không muốn làm một công việc nào đó, bạn nên có một lý do hợp lý và có đơn xin nghĩ việc. Điều đó giúp cho "sếp" cảm thấy được tôn trọng và mình cũng thoải mái trong thời gian làm việc còn lại.

    Cảm ơn câu hỏi của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #500428   24/08/2018

    Quan trọng là bạn làm việc theo hợp đồng thử việc hay hợp đồng lao động nữa. Nếu là hợp đồng thử việc thì luật không có quy định về thời gian báo trước, nhưng vấn nên báo trước với người sử dụng lao động cho phải lẽ. Đối với hợp đồng lao đồng thì tuân thủ quy định của bộ luật lao động về thời gian báo trước và có lý do phù hợp mới được nhé.

     
    Báo quản trị |  
  • #502148   14/09/2018

    Bạn không nói rõ là bạn đang làm việc theo hợp đồng thử việc hay hợp đồng lao động nên mình đặt trường hợp cho bạn tham khảo nhé. Nếu bạn đang làm việc theo hợp đồng thử việc thì pháp luật hiện nay không quy định về thời gian báo trước. Tuy nhiên về mặt lý lẽ thì cũng nên báo trước với người sử dụng lao động vài ngày. Nếu bạn đang làm việc theo hợp đồng lao động thì tùy vào loại hợp đồng phải có thời gian báo trước phù hợp nhé.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-