Hỏi về luật ký hợp đồng lao động

Chủ đề   RSS   
  • #228146 21/11/2012

    buichaugiang

    Female
    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:14/09/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về luật ký hợp đồng lao động

    Xin chào luật sư, 

    Nếu công ty tôi ký HĐLĐ đã ký lần thứ 2 với NLĐ từ 1/1/2012 đến 31/12/2012. Theo quy định thì Công ty sẽ tiếp tục ký HĐLĐ không xác định thời hạn với NLĐ. Nhưng vì xét thấy NLĐ cần thêm thời gian để khắc phục những nhược điểm của họ, nên Công ty chỉ làm Phụ lục để kéo dài thời hạn của HĐLĐ này thêm 1 năm nữa (từ 1/1/2013 - 31/12/2013). Như vậy, việc ký Phụ lục HĐLĐ này có vi phạm với Luật Lao Động không?

     

     
    16036 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #228552   22/11/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Nếu đã tái ký lần 2 hợp đồng xác định thời hạn thì lần thứ ba hợp đồng lao động ký với người lao động sẽ chuyển sang hợp đồng không xác định thời hạn.

    Nếu Người sử dụng lao động từ chối ký kết Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là họ phải có lý do , nếu người lao động có vi phạm thì phải chứng minh lỗi vi phạm, nếu không chứng minh được thì phải ký HĐLĐ không xác định thời hạn. Bạn có quyền khiếu nại nếu cty không giải thích rõ vấn đề này.

     

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #231685   07/12/2012

    phamnhungdhl
    phamnhungdhl

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/11/2012
    Tổng số bài viết (31)
    Số điểm: 392
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 12 lần


    Trường hợp của bạn tôi xin trả lời như sau:

    Theo quy định tại Điều 27 BLLĐ:

    Điều 27

    "1 Hợp đồng lao động phải được giao kết theo một trong các loại sau đây:

    a) Hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    Hợp đồng lao động không xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng;

    b) Hợp đồng lao động xác định thời hạn.

    Hợp đồng lao động xác định thời hạn là hợp đồng mà trong đó hai bên xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng trong khong thời gian từ đủ 12 tháng đến 36 tháng;

    c) Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

    2. Khi hợp đồng lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này hết hạn mà người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày hợp đồng lao động hết hạn, hai bên phải ký kết hợp đồng lao động mới; nếu không ký kết hợp đồng lao động mới, hợp đồng đã giao kết trở thành hợp đồng lao động không xác định thời hạn. Trường hợp hai bên ký kết hợp đồng lao động mới là hợp đồng xác định thời hạn thì cũng chỉ được ký thêm một thời hạn, sau đó nếu người lao động vẫn tiếp tục làm việc thì phải ký kết hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

    3. Không được giao kết hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định mà thời hạn dưới 12 tháng để làm những công việc có tính chất thường xuyên từ 12 tháng trở lên, trừ trường hợp phải tạm thời thay thế người lao động đi làm nghĩa vụ quân sự, nghỉ theo chế độ thai sản hoặc nghỉ việc có tính chất tạm thời khác."

    Như vậy, Khi công ty đã ký 2 HDLĐ với bạn thì ký HĐLĐ thứ 3 phải ký HĐLĐ không xác định thời hạn. Công ty không thể dùng phụ lục để kéo dài thời hạn của hợp đồng.

     

     

     

     

    Chuyên viên tư vấn Luật:

     
    Báo quản trị |  
  • #231783   07/12/2012

    NSVB
    NSVB

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/11/2011
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 210
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 8 lần


    Trường hợp này tôi đã tư vấn cho công ty của tôi, có thể chia sẻ với bạn như sau. 

    - Đến ngày 31/12/2012 là hết hạn hợp đồng với người lao động, công ty bạn ra quyết đinh chấm dút hợp đồng đối với người lao động, ra thông báo chấm dứt hợp đồng với người lao động. Trong thông báo đó có ghi rõ kể từ ngày 1/1/2013 NLĐ đó không còn là nhân viên của công ty nữa. Sau đó khoảng vài ngày sau, công ty ký hợp đồng xác định thời hạn lại với người lao động đó. Ví dụ như là ngày 3 hoặc 4/1/2013 công ty kí hợp đồng xác định thời hạn lại với NLD đó. Tất nhiên là trong ngày 1,2/1/2013 NLĐ đó vẫn đi làm hoặc có thể cho người đó tạm nghỉ là tùy ở công ty. Tôi chỉ có thể tư vấn như vậy, tất cả còn tùy thuộc vào sự quyết định của công ty bạn.

    Trân trọng !

     
    Báo quản trị |  
  • #298062   19/11/2013

    DOMOON
    DOMOON

    Sơ sinh


    Tham gia:19/11/2013
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 185
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    nếu vậy còn BhXh thì sao.mình vẫn tiêp` tục đóng

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ