hỏi về luật hôn nhân gia đình

Chủ đề   RSS   
  • #414463 25/01/2016

    hỏi về luật hôn nhân gia đình

    Kính thưa luật sư! Tên tôi là Trang. Xin hỏi luật sư về sự việc của tôi như sau: Tôi và chồng tôi kết hôn vào tháng 10 năm 2011, và chúng tôi có 1 con chung vào năm 2011. Chúng tôi kết hôn là do tự nguyện không bị ép buộc, nhưng từ khi tôi sinh con đến khi con tôi được 6 tháng thì chồng tôi được công ty điều sang lái xe trộn bê tông ở Lào Cai. Thời gian đi làm bên đó chồng tôi có quan hệ tình cảm với 1 người phụ nữ tên Sinh và dẫn người đó về nhà sống như vợ chồng. Tôi đã làm đơn ly hôn và đã được tòa giải quyết, chồng tôi hứa quay lại sẽ sửa chữa nhưng đâu vẫn vào đấy. Và họ có 1 con chung, khi đó tôi khuyên chồng nhưng chồng không nghe nên mẹ con tôi không về mà sống nhà mẹ đẻ. Trong khi ủy ban xã biết chuyện đó nhưng họ đã không can thiệp, đến cuối năm 2014 cô ta và con về Lào Cai. Đến giữa năm 2015 chồng tôi lại đưa 1người phụ nữ khác về sống chung như vợ chồng, đến nay có con được gần 1 tháng, tôi có bảo làm đơn ly hôn nhưng chồng tôi không làm. Vậy xin luật sư cho tôi hỏi bây giờ tôi phải làm như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn!
     
    3964 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #414494   25/01/2016

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    "...Tôi đã làm đơn ly hôn và đã được tòa giải quyết, chồng tôi hứa quay lại sẽ sửa chữa nhưng đâu vẫn vào đấy..."

    Theo như em trình bày thì em và chồng đã ly hôn và Tòa đã giải quyết cho ly hôn hay chưa?

    1.Nếu ly hôn rồi thì em không có quyền ý kiến

    2. Nếu Tòa chưa cho ly hôn thì em có thể làm đơn xin ly hôn đơn phương.

    Còn việc chồng em chung sống với người khác có con e có quyền làm đơn đề nghị xử phạt vi phạm hành chính, nhưng thực tế trong xã hội này để phạt là rất ít

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  
  • #415899   18/02/2016

    luatvichanly
    luatvichanly
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/08/2015
    Tổng số bài viết (625)
    Số điểm: 3445
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 114 lần


    Chào bạn, theo thông tin bạn cung cấp phòng tranh tụng công ty Luật Ltdkingdom xin được tư vấn như sau:

    Sau khi vợ chồng bạn được Tòa án giải quyết cho ly hôn và chồng bạn có hứa quay lại sẽ sửa chữa thì lúc này hai bạn có đăng kí kết hôn lại hay không. Trong trường hợp hai bạn không đăng kí kết hôn lại thì bạn không có quyền gì. Nhưng trong trường hợp hai vợ chồng bạn đã đăng kí kết hôn lại mà chồng bạn vẫn ở chung với người khác và hiện nay đã có con thì bạn có quyền nộp đơn yêu cầu Tòa án giải quyết việc đơn phương ly hôn hoặc yêu cầu cơ quan có thẩm quyền xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Điều 48 Nghị định số 110/2013/NĐ-CP:

    "Điều 48. Hành vi vi phạm quy định về cấm kết hôn, vi phạm chế độ hôn nhân một vợ, một chồng; vi phạm quy định về ly hôn
    1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:
    a) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà kết hôn với người khác, chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;
    b) Đang có vợ hoặc đang có chồng mà chung sống như vợ chồng với người khác;
    c) Chưa có vợ hoặc chưa có chồng mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng hoặc đang có vợ;
    ...".
    Hoặc bạn có thể khởi kiện về hành vi vi phạm chế độ hôn nhân gia đình theo Điều 147 Bộ luật hình sự:

     

    "Điều 147. Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng
    1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm.
    2. Phạm tội trong trường hợp đã có quyết định của Toà án tiêu huỷ việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng trái với chế độ một vợ, một chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó, thì bị phạt tù từ sáu tháng đến ba năm."
    Nếu bạn còn thắc mắc về vấn đề này vui lòng gọi điện đến số 01638 297 319 để được tư vấn.

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977