HỎI VỀ LUẬT HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

Chủ đề   RSS   
  • #375769 24/03/2015

    NgocPhi2509

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    HỎI VỀ LUẬT HÔN NHÂN GIA ĐÌNH

    Chào luật sư. Tôi tên Phi,năm nay tôi 36 tuổi,tôi có một điều thắc mắc mong luật sư giải đáp. tôi và vợ kết hôn được 9 năm,có với nhau 1 bé trai 6 tuổi,cuộc sống gia đình không được hạnh phúc,bằng chứng la khi cưới nhau được 3 năm thì tôi với vợ li thân 1 năm,sau đó vợ tôi mang thai và tôi lại quay về với gia đình vì muốn làm tròn nghĩa vụ làm cha.chúng tôi thường xuyên cãi nhau,nên tôi đã đi làm xa và 1 tuần về nhà 1 lần vậy ma vợ tôi vẫn kiếm cớ gây chuyện với tôi. Xin nói cho luật sư biết,chúng tôi chỉ sống với nhau ví trách nhiệm,hơn 2 năm tôi ko còn gần gũi va xảy ra chuyện chăn gối với vợ,chúng tôi sống với nhau như 2 cái bóng vậy. Hiện tại bây giờ tôi có quen và yêu 1 người con gái chưa co gia đình,vậy tôi muốn giải thoát cuộc hôn nhân này có được không? Nếu vợ tôi không chịu li hôn vì lấy lí do không muốn con mất cha thì sao? tôi và vợ không có bất kì tài sản chung nào,từ lúc mới cưới chúng tôi ai xài tiền người đấy,tôi chỉ chu cấp nuôi con thôi. Xin hỏi tôi có li dị được không?

     
    5325 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #375945   25/03/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Nếu đúng như bạn trình bày thì bạn có quyền làm đơn xin ly hôn theo quy định tại khoản 1 Điều 56 Luật hôn nhân gia đinh 2014 về Ly hôn theo yêu cầu của một bên: "Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được" và khả năng Tòa quyết định cho ly hôn là rất lớn.

    Nếu vợ bạn không muốn ly hôn vì lý do không muốn con mất cha là không hợp lý vì hoặc là bạn nhận nuôi con hoặc nếu vợ bạn muốn nuôi con và bạn đồng ý cho cháu ở cùng mẹ thì hàng tháng, hàng quý bạn cấp dưỡng tiền nuôi con và vẫn thăm nom cháu bình thường.  

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lsnguyenluong vì bài viết hữu ích
    NgocPhi2509 (25/03/2015)
  • #375992   25/03/2015

    NgocPhi2509
    NgocPhi2509

    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:24/03/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn luật sư. Tôi còn điều thắc mắc, nếu chung tôi không thể hòa giải tại tòa va tôi vẫn muốn li hôn nhưng vợ tôi thà chết cũng không chịu kí vào đơn li hôn,vậy li hôn có thành không? mấy lần tôi đòi li hôn thì vợ tôi đều dọa sẽ tự tử, với trường hợp đó liệu tòa có giải quyết cho tôi?

    Tôi nghe nói trường hợp chồng đơn phương li hôn mà vợ không thuận tình thi sẽ rất khó tuy luật nhà nước là nam nữa bình đẳng.Xin hỏi có phải như vậy không ?

     
    Báo quản trị |  
  • #376087   26/03/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Nếu vợ bạn đồng ý ký vào đơn ly hôn thì nó lại trở thành thuận tình ly hôn, chứ không còn là đơn phương xin ly hôn nữa.

    Như điều luật đã nêu với bạn rồi, nam nữ đều có quyền đơn phương xin ly hôn và thực tế khi xem xét cho ly hôn thì Tòa không căn cứ ai là người muốn đơn phương xin ly hôn.

     
    Báo quản trị |  
  • #376645   30/03/2015

    Xin chào Luật sư,

    Tôi có một trường hợp muốn hỏi như sau:

    Vợ đã li hôn chồng, sau đó có con với người khác. Trong trường hợp này, trên giấy khai sinh của đứa bé, phần họ tên cha, sẽ khai sinh như thế nào? Bỏ trống, hay sẽ là tên của người chồng trước?

    Xin cảm ơn luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #377413   03/04/2015

    lsnguyenluong
    lsnguyenluong
    Top 200
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/09/2014
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 2502
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 159 lần
    Lawyer

    Người chồng trước có phải là cha đứa bé đâu mà ghi tên người chồng trước là cha đứa bé trong giấy khai sinh. Hơn nữa, khi đi đăng ký khai sinh cho con mà muốn ghi tên đầy đủ cả cha và mẹ thì phải xuất trình giấy chứng nhận đăng ký kết hôn bản chính, ly hôn rồi thì không còn giấy đăng ký kết hôn bản chính nữa.

     

     

     

     

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lượng

Thành viên Đoàn luật sư thành phố Hà Nội

Điện thoại: 0903 488 525