DanLuat 2015

hỏi về luật hôn nhân

Chủ đề   RSS   
  • #424652 15/05/2016

    lylyramesy8868

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về luật hôn nhân

    Kính chào Luật Sư!

    Em đã tham khảo trên diễn đàn, nhưng em vẫn chưa hiểu rõ về luật hôn nhân, và m muốn kể và hỏi Luật Sư rõ hơn về trường hợp của mình ạ!

     

    Em và Chồng em sống với nhau được hơn 3 năm, nhưng chính thức đăng ký kết hôn thì mới được hơn 1 năm thôi ạ, và trước khi đến với nhau thì cả em và anh ấy đều đã có con riêng, e thì có 1 con trai, a ấy thì có 1 con trai và một con gái.em và chồng cũ đã ly hôn, còn chồng em và người trước không có đăng ký kết hôn. lúc đầu thì chồng em và người cũ chỉ có một con trai, nhưng sau này phát sinh thêm một con gái nữa ạ.  trong thời gian sống với nhau, khi em biết chồng em và người cũ có thêm một đứa nữa thì em rất buồn và thất vọng, nhưng rồi vì thương chồng nhiều nên khi nghe những lời năn nỉ xin lỗi em cũng bỏ qua cho anh ấy, và chấp nhận để anh ấy thực hiện trách nhiệm với người cũ kể từ khi cô ấy có bầu đến khi sinh xong, khi anh ấy đến với em thì không có bất cứ tài sản gì, và sau này thì em được biết là anh ấy còn có một số nợ rất lón nữa ạ. vậy em xin hỏi Luật Sư, em có phải chịu bất cứ một trách nhiệm nào về số nợ từ trước khi kết hôn với em của anh ấy không ạ?

     
    2118 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #424663   16/05/2016

    Chào chị, tôi xin được trả lời câu hỏi của chị như sau:

    Theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014, vợ, chồng có trách nhiệm liên đới trong các trường hợp sau

    - Thứ nhất, vợ, chồng chịu trách nhiệm liên đới đối với giao dịch do một bên thực hiện quy định tại khoản 1 Điều 30 ( thực hiện giao dịch nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yêu của gia đình
    ) hoặc giao dịch khác phù hợp với quy định về đại diện tại các điều 24, 25 và 26 của Luật này ( đại diện giữa vợ và chồng trong kinh doanh; đại diện trong trường hợp giấy chứng nhận quyền sở hữu, quyền sử dụng đối với tài sản chung nhưng chỉ ghi tên vợ hoặc chồng)

    - Thứ hai, vợ chồng chịu trách nhiệm liên đới về các nghĩa vụ sau:

    1. Nghĩa vụ phát sinh từ giao dịch do vợ chồng cùng thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo quy định của pháp luật vợ chồng cùng phải chịu trách nhiệm;

    2. Nghĩa vụ do vợ hoặc chồng thực hiện nhằm đáp ứng nhu cầu thiết yếu của gia đình;

    3. Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung;

    4. Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;

    5. Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật dân sự thì cha mẹ phải bồi thường;

     

    6. Nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.

    Như vậy, trong trường hợp của chị, do khoản nợ của chồng chị phát sinh trước thời kỳ hôn nhân, và không thuộc các trường hợp nêu trên nên chị sẽ không phải chịu trách nhiệm liên đới trả những khoản nợ đó cùng chồng

    Trân trọng,

    Công ty luật Hải Nguyễn và cộng sự

    CTV. Lê Thị Thùy Dung

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hainguyenlaw vì bài viết hữu ích
    lylyramesy8868 (16/05/2016)
  • #424760   16/05/2016

    lylyramesy8868
    lylyramesy8868

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:15/05/2016
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn luật sư nhiều ạ!

    luật sư cho em hỏi thêm ạ, trong quá trình vc em sống chung vói nhau dến nay, chồng em luôn giấu giếm lấy tài chính chung của hai VC để chu cấp cho các con riêng của anh ấy, và để trả sồ nợ đã nêu trên thì theo pháp luật anh ấy có vi phạm gì trong luật hôn nhân không ạ? và nếu có vi phạm thì sẽ bị xử lý như thế nào ạ?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #425031   19/05/2016

    Chào bạn, về thắc mắc của bạn: 

    Điều 19 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định "Vợ chồng có nghĩa vụ thương yêu, chung thủy, tôn trọng, quan tâm, chăm sóc, giúp đỡ nhau; cùng nhau chia sẻ, thực hiện các công việc trong gia đình" và quy định tại Điều 35 về tài sản chung của vợ chồng: "Việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung do vợ chồng thỏa thuận"

    Như vậy, việc chồng chị tùy ý sử dụng tài sản chung mà chưa thông qua chị là không đúng, không phù hợp với quy định của pháp luật. Tuy nhiên, trên thực tế, việc truy cứu và xử lý điều này rất khó.

    Trân trọng,

    Công ty luật Hải Nguyễn và cộng sự

    CTV. Lê Thị Thùy Dung 

    Cập nhật bởi hainguyenlaw ngày 19/05/2016 09:57:09 SA

    Công Ty Luật Hải Nguyễn và cộng sự - Hotline: 0973.509.636 hoặc 0907.509.636

    Website: www.lamchuphapluat.vn - Email: luathainguyen@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-