DanLuat 2015

hoi về luật HC

Chủ đề   RSS   
  • #360863 05/12/2014

    hoi về luật HC

    Xin hỏi Luật sư: Tôi là Phó chủ tịch HĐND xã, hưởng bậc lương theo bằng cấp (như CC) . Cuối năm nay thấy UBND xã (do HĐND bầu) yêu cầu kiểm điểm đánh giá chất lượng cán bộ Công chức do Chủ tịch UBND xã chủ trì phân loại. Tôi thấy vô lý vì tôi là cán bộ chuyên trách, tôi hỏi căn cứ nào thì họ nói là Luật CBCC và 01 chuyên viên phòng Nội vụ huyện cho rằng nếu tôi không kiểm điểm thì không được nhận lương . Theo luật sư như vậy là đúng hay sai. Theo văn bản nào? Xin chân thành cảm ơn

     
    1869 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #361294   07/12/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13671)
    Số điểm: 94196
    Cảm ơn: 3096
    Được cảm ơn 4719 lần
    SMod

    Việc kiểm điểm đánh giá cán bộ công chức là việc nên làm, và có yêu cầu từ chủ tịch UBND xã cho nên làm là đúng rồi, không hiểu bác phó chủ tịch có lý do gì để không đồng ý ?

     
    Báo quản trị |  
  • #361309   07/12/2014

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4078)
    Số điểm: 31431
    Cảm ơn: 929
    Được cảm ơn 1902 lần


    Tôi cũng thấy hơi vô lý: Hội đồng nhân dân xã là "cha" đẻ ra "con" là UBND nên "con" xem xét đánh giá "cha" thì hơi bất cập. Làm sao làm việc sau này !

    Theo luật công chức:

    Điều 7. Giải thích từ ngữ       

    Trong Luật này, các từ ngữ sau đây được hiểu như sau:

    1. Cơ quan sử dụng cán bộ, công chức là cơ quan, tổ chức, đơn vị được giao thẩm quyền quản lý, phân công, bố trí, kiểm tra việc thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn của cán bộ, công chức.

    Điều 57. Trách nhiệm đánh giá công chức

    1. Người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị sử dụng công chức có trách nhiệm đánh giá công chức thuộc quyền.

    2. Việc đánh giá người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị do người đứng đầu cơ quan, tổ chức cấp trên quản lý trực tiếp thực hiện.

    Như vậy chủ tịch UBND không có quyền đối với phó chủ tịch HĐND.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 07/12/2014 02:06:15 CH
     
    Báo quản trị |