DanLuat 2015

Hỏi về luật GTĐB

Chủ đề   RSS   
  • #308010 23/01/2014

    litono

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/01/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về luật GTĐB

    Thưa Luật sư,

    Xin luật sư cho tôi hỏi vài câu hỏi sau:

    1/ Trong luật giao thông đường bộ có quy định nào làm cấm chuyển làn trên cầu có vạch đứt nét không?

    2/ Trong luật giao thông đường bộ có quy định nào là khi xe lưu thông vào vòng xoay phải ôm sát vòng xoay rồi mới được ra không?

    3/ Làm thế nào để phân biệt 2 trường hợp chuyển làn và vượt phải khi 2 khoản này không có ranh giới rõ ràng.

    Xin cảm ơn luật sư.

     
    4239 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #308734   10/02/2014

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1085 lần


    Luật giao thông đường bộ 2008 có quy định như sau:

    Điều 14. Vượt xe

    4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

    a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

    b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

    c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

    5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

    a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

    b) Trên cầu hẹp có một làn xe;

    c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

    d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

    đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

    e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

    Điều 24. Nhường đường tại nơi đường giao nhau

    Khi đến gần đường giao nhau, người điều khiển phương tiện phải cho xe giảm tốc độ và nhường đường theo quy định sau đây:

    1. Tại nơi đường giao nhau không có báo hiệu đi theo vòng xuyến, phải nhường đường cho xe đi đến từ bên phải;

    Câu 1: như bạn nói nếu lằn kẻ gạch đứt thì là có 2 làn xe, nếu vậy thì không thuộc trường hợp cấm vượt trên cầu.

    Câu 2: không có quy định như kiểu bạn nói nhưng phải giảm tốc độ và nhường đường cho xe từ bên phải.

    Câu 3: cái này thì bó tay, do cảm nhận thôi.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    litono (11/02/2014) Thietbiloc (11/02/2014)
  • #308894   11/02/2014

    Thietbiloc
    Thietbiloc

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Câu 3 dễ ẹc mà sao luật sư lại pó tay?

    Chuyển làn nghĩa là đường có nhiều làn.

    Đường có nhiều làn thì làn ai nấy chạy, không còn khái niệm vượt trái hay vượt phải gì cả.

    Xin vui lòng xem thêm Nghị định 171:

    171 quy định phạt lỗi vượt trong trường hợp sau:
    c) Vượt trong các trường hợp cấm vượt; không có báo hiệu trước khi vượt; vượt bên phải xe khác trong trường hợp không được phép, trừ trường hợp tại đoạn đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường mà xe chạy trên làn đường bên phải chạy nhanh hơn xe đang chạy trên làn đường bên trái;

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-