hỏi về luật góp vốn cty TNHH 2 thành viên

Chủ đề   RSS   
  • #229189 26/11/2012

    Hananhu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về luật góp vốn cty TNHH 2 thành viên

    Luật sư cho em hỏi, Cty em ban đầu có 3 thành viên , hiện nay có thêm 1 thành viên muốn gia nhập cty, nên 1 thành viên công ty tiến hành bán lại cổ phần cho thành viên đó trên mặt giấy tờ, nhưng trên thực tế quá trình mua bán này không có diễn ra, nên vậy khi công ty ngưng kinh doanh, thì 2 cổ đông ban đầu có phải chia tài sản gì cho cổ đông mới tham gia không?

     
    9256 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #229234   26/11/2012

    LUATSUNGUYEN
    LUATSUNGUYEN
    Top 25
    Male
    Lớp 10

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:20/01/2011
    Tổng số bài viết (2124)
    Số điểm: 14203
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 734 lần


    Theo quy định tại Điều 44 luật doanh nghiệp. Chuyển nhượng phần vốn góp

    Trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 45 của Luật này, thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác theo quy định sau đây:

    1. Phải chào bán phần vốn đó cho các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện;

    2. Chỉ được chuyển nhượng cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày chào bán. Như vậy thành viên công ty khi chuyển nhượng vốn góp không thực hiện đúng theo quy định của luật doanh nghiệp và quy định của điêu lệ công ty thi phải chịu trách nhiệm trước pháp luật và các nghĩa vụ vê tài sản với công ty và bên thứ ba.

    Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN

    CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    http://dichvutuvanluat.com - http://dichvuluatsu247.com

    Hotline: 0987.756.263/0947.347.268

    ĐT: 04.8585 7869

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LUATSUNGUYEN vì bài viết hữu ích
    Hananhu (27/11/2012)
  • #229237   26/11/2012

    dadang
    dadang
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/09/2009
    Tổng số bài viết (370)
    Số điểm: 2465
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 196 lần


    Chào bạn!

    Bạn không nêu rõ việc chuyển nhượng phần vốn góp của thành viên sáng lập công ty cho thánh viên mới - Có tiến hành "bán" trên mặt giấy tờ nhưng thực tế quá trình mua bán này không diễn ra nghĩa là sao?

    Bạn cho biết rõ thông tin thêm cụ thể:

    - "Về mặt giấy tờ": Công ty đã làm những thủ tục gì? Thay đổi Nội dung ĐKKD hay chưa? cấp Giấy chứng nhận vốn góp cho thành viên mới,...

    - Về mặt thực tế: Thành viên mới có thanh toán tiền cho bên bán hay không? Có tham gia vào điều hành hoạt động doanh nghệp?

    Bạn cung cấp cụ thể, chúng tôi sẽ tư vấn thêm cho bạn!

    Luật sư Đinh Xuân Hồng

    Công ty Luật TNHH Luật Sư Riêng

    Mail: xuanhonglaw@gmail.com - hong.dinh@luatsurieng.net

    Website: www.luatsurieng.net - www.luatsurieng.com.vn

    Diễn đàn: www.tranhluanphapluat.com

    Phone: 0907 71 93 81

    Skype: xuanhonglaw

    "Luật sư riêng, Luật sư, Tư vấn pháp luật, Luật sư cho người nghèo, luat su, luatsu, Công ty luật, Văn phòng luật, Văn phòng luật sư, luatsurieng, lawyer, lawfirm, luat su rieng"

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dadang vì bài viết hữu ích
    Hananhu (27/11/2012)
  • #229469   27/11/2012

    Hananhu
    Hananhu

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    cám ơn luật sư đã trả lời

    về mặt giấy tờ : vẫn chưa làm thủ tục gì vì em chưa hiểu rõ về mặt pháp lý ,bán cổ phần lại cho bên ngươi thư 3 sau này khi ngưng kinh doanh có ảnh hưởng gì đến lợi ích của người đã bán không

    vị dụ : người A góp 100tr , người B 100tr , người C 100tr số tiền cũng là trên biên bản góp vốn nhưng trên thực tế công ty kinh doanh loại hình dịch vụ nên không có tài sản thực nào hết .

    người A bán lại cho người D 100tr trên giấy tờ thủ tục và sẽ tham gia điều hành công ty, nhưng thực tế không có thanh toán tiền

    vậy khi ngưng kinh doanh A B C có phải đưa tiền gì cho D không?

    dadang viết:

    Chào bạn!

    Bạn không nêu rõ việc chuyển nhượng phần vốn góp của thành viên sáng lập công ty cho thánh viên mới - Có tiến hành "bán" trên mặt giấy tờ nhưng thực tế quá trình mua bán này không diễn ra nghĩa là sao?

    Bạn cho biết rõ thông tin thêm cụ thể:

    - "Về mặt giấy tờ": Công ty đã làm những thủ tục gì? Thay đổi Nội dung ĐKKD hay chưa? cấp Giấy chứng nhận vốn góp cho thành viên mới,...

    - Về mặt thực tế: Thành viên mới có thanh toán tiền cho bên bán hay không? Có tham gia vào điều hành hoạt động doanh nghệp?

    Bạn cung cấp cụ thể, chúng tôi sẽ tư vấn thêm cho bạn!

     
    Báo quản trị |  
  • #229491   27/11/2012

    luatcongdong125
    luatcongdong125

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/11/2012
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 6 lần


    Hananhu viết:

    Luật sư cho em hỏi, Cty em ban đầu có 3 thành viên , hiện nay có thêm 1 thành viên muốn gia nhập cty, nên 1 thành viên công ty tiến hành bán lại cổ phần cho thành viên đó trên mặt giấy tờ, nhưng trên thực tế quá trình mua bán này không có diễn ra, nên vậy khi công ty ngưng kinh doanh, thì 2 cổ đông ban đầu có phải chia tài sản gì cho cổ đông mới tham gia không?

    chào bạn. 

     thắc mắc của bạn có thể được giải quyết như sau.

     vì việc chuyển cổ phần cho bên thành viên trên mặt giấy tờ mà trên thực tế không diễn ra nên việc xác định rất khó khăn.

     vì thế việc chia tài sản vẫn diễn ra bình thường. nếu trường hợp bạn có căn cứ  rõ ràng chứng minh  việc chuyển đổi này là không hợp pháp,và không diễn ra thì tư cách thành viên không được xác định và ts của công ty không được chia cho người mới tham gia này.

     trân trọng

    HÃY LIÊN LẠC VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN CỤ THỂ

    CÔNG TY LUẬT VIỆT PHÚ

    Số nhà 276, đường Láng, phường Thịnh Quang, quận Đống Đa, Thành phố Hà Nội

    http://dichvuluatsu.vn

    http://vanphongluatsuhanoi.com

    http://congtyluatvn.com/

    Hotline: L.s Nguyễn Huế: 0936.129.229

    E-Mail: luatvietphu@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatcongdong125 vì bài viết hữu ích
    Hananhu (27/11/2012) trinvanan (17/08/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: NGUYỄN VĂN NGUYÊN - CÔNG TY LUẬT HƯNG NGUYÊN - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

Hotline: 0987.756.263/0947.347.268 - ĐT: 04.8585 7869