DanLuat 2015

hỏi về luật giao thông mới

Chủ đề   RSS   
  • #326244 02/06/2014

    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    hỏi về luật giao thông mới

    chào anh chị,

    lâu em ko vào cập nhật luật ạ.

    1. giờ cho em hỏi vi phạm luật giao thông thì xử phạt theo điều luật nào ạ?

    2. quy định quyền dừng xe của cảnh sát gt là thông tư bao nhiêu ạ? ví dụ trường hợp nào được dừng xe ý ạ. 

    3 là em bị bắn tốc độ 56km/h công an bảo 4/6 đến phòng CS để làm gì đó. vậy cho em hỏi sau 4/6 em bận ko đến được thì bao lâu sau là hạn em  phải đến ạ?

    4. trường hợp nào mà em tham gia giao thông bình thường: có mũ bh, đúng làn đường, có 2 gương, đúng tốc độ mà CSGT có quyền dừng xe em ktra giấy tờ ạ?

    em xin cảm ơn các anh chị ạ

     

     
    3535 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326309   03/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 24032
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1250 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    1. Nghị định 171/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

    2. Điều 87 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về tuần tra, kiểm soát của cảnh sát giao thông (CSGT) đường bộ: Cảnh sát giao thông đường bộ thực hiện việc tuần tra, kiểm soát để kiểm soát người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ; xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ đối với người và phương tiện tham gia giao thông đường bộ … Chính phủ quy định việc huy động các lực lượng cảnh sát khác và công an xã phối hợp với cảnh sát giao thông đường bộ tham gia tuần tra, kiểm soát trật tự, an toàn giao thông đường bộ trong trường hợp cần thiết.

    Đối với Cảnh sát giao thông đường bộ: Theo quy định tại Thông tư số 65/2012/TT-BCA ngày 30/10/2012 quy định CSGT đã được cấp biển hiệu và Giấy chứng nhận Cảnh sát tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ theo quy định của Bộ Công an được dừng phương tiện đang tham gia giao thông đường bộ; kiểm soát phương tiện, giấy tờ của phương tiện; kiểm soát người và giấy tờ của người điều khiển phương tiện, giấy tờ tùy thân của người trên phương tiện đang kiểm soát.

    Bên cạnh đó, theo Điều 10 Thông tư 45/2012/TT-BCA ngày 27/7/2012 quy định về biển hiệu và Giấy chứng nhận Cảnh sát tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ, CSGT phải mang theo Giấy chứng nhận khi làm nhiệm vụ và xuất trình khi có yêu cầu, phải đeo biển hiệu...

    Như vậy, chỉ những CSGT đã được cấp giấy chứng nhận theo mẫu mới mới được quyền dừng phương tiện tham gia giao thông để kiểm tra giấy tờ và xử lý vi phạm.

    3. Bạn đã bị lập biên bản vì chạy quá tốc độ nên bạn phải đến nộp phạt theo giấy hẹn của cơ quan csgt. Nếu có việc không đến được ngày hôm đó thì trong thời hạn 10 ngày sau bạn có thể đến thực hiện nghĩa vụ.

    4. Điều 14 Thông tư số 65/2012/TT-BCA ngày 30/10/2012 của Bộ Công an quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát của Cảnh sát giao thông đường bộ quy định cán bộ thực hiện nhiệm vụ tuần tra, kiểm soát được dừng phương tiện để kiểm soát trong các trường hợp sau:

    Các trường hợp cảnh sát giao thông được dừng xe

    - Trực tiếp phát hiện hoặc thông qua phương tiện, thiết bị kỹ thuật nghiệp vụ phát hiện, ghi nhận được các hành vi vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ;

    - Thực hiện kế hoạch, mệnh lệnh tổng kiểm soát của Cục trưởng Cục Cảnh sát giao thông Đường bộ - Đường sắt hoặc Giám đốc Công an cấp tỉnh trở  lên;

    - Thực hiện kế hoạch, phương án công tác của Trưởng phòng Hướng dẫn và Tổ chức tuần tra, kiểm soát giao thông thuộc Cục Cảnh sát giao thông Đường bộ - Đường sắt, Trưởng phòng Cảnh sát giao thông hoặc Trưởng Công an cấp huyện trở lên về việc kiểm soát, xử lý vi phạm pháp luật về giao thông đường bộ theo chuyên đề;

    - Có văn bản của Thủ trưởng, phó Thủ trưởng cơ quan điều tra từ cấp huyện trở lên; văn bản đề nghị của cơ quan chức năng liên quan về dừng phương tiện để kiểm soát phục vụ công tác bảo đảm an ninh, trật tự;

    - Tin báo của cơ quan, tổ chức, cá nhân về hành vi vi phạm pháp luật của người và phương tiện tham gia giao thông.

    Cảnh sát giao thông không phải là lực lượng duy nhất được dừng phương tiện để kiểm soát, xử lý vi phạm về giao thông đường bộ. Cảnh sát giao thông khi tuần tra kiểm soát giao thông phải đeo biển hiệu ở chính giữa ngực bên trái và có giá trị thay thế số hiệu Công an nhân dân.

    Trân trọng!

    Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 03/06/2014 11:25:18 SA Cập nhật bởi Ls.NguyenHuyLong ngày 03/06/2014 09:36:07 SA

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    quanghung12 (29/06/2014)
  • #330775   29/06/2014

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    cảm ơn anh

    Vâng cảm ơn anh Cho e hỏi thêm là: 1. Như a nói ở trên thì mọi cs dc cấp thẻ tuần tra dc dừng mọi xe máy để ktra giấy tờ cho dù chưa phát hiện dấu hiệu phạm lỗi ạ? 2. Buổi tối e hay gặp cscđ đi, cscđ có dc dừng xe phạt các lỗi xe máy như ko đội mũ bh, k gương hay sai làn k ạ? E xin cảm ơn ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #331391   03/07/2014

    Dungga_Pro
    Dungga_Pro
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/12/2009
    Tổng số bài viết (232)
    Số điểm: 1884
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 86 lần


    quanghung12 viết:
    Vâng cảm ơn anh Cho e hỏi thêm là: 1. Như a nói ở trên thì mọi cs dc cấp thẻ tuần tra dc dừng mọi xe máy để ktra giấy tờ cho dù chưa phát hiện dấu hiệu phạm lỗi ạ? 2. Buổi tối e hay gặp cscđ đi, cscđ có dc dừng xe phạt các lỗi xe máy như ko đội mũ bh, k gương hay sai làn k ạ? E xin cảm ơn ạ

    1. Việc này thuộc trách nhiệm của CSGT nên họ có quyền thực hiện nhiệm vụ này.

    2. CSCĐ được quyền xử phạt lỗi không đội mũ bh, và lỗi sai làn, còn lỗi không gương thì không có thẩm quyền xử phạt theo quy định tại Điều 68 Nghị định 171/2013/NĐ-CP

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dungga_Pro vì bài viết hữu ích
    quanghung12 (04/07/2014)
  • #331839   06/07/2014

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    cho e hỏi thêm

    Cảm ơn các anh luật sư Cho e hỏi thêm là: Cảnh sát giao thông không phải là lực lượng duy nhất được dừng phương tiện để kiểm soát, xử lý vi phạm về giao thông đường bộ. - vậy ngoài csgt ra thì ai có thể dừng xe e trong trường hợp em vi phạm luật gt và trường hợp em k vi phạm ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #333923   18/07/2014

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    hỏi về nộp phạt

    Các luật sư cho em hỏi các trường hợp nào thì ng vi phạm nộp trực tiếp, trường hợp nào thì đến kho bạc ạ?
     
    Báo quản trị |  
  • #352333   26/10/2014

    quanghung12
    quanghung12
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:15/04/2011
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 4399
    Cảm ơn: 110
    Được cảm ơn 18 lần


    cscđ k đeo thẻ

    Các luật sư cho e hỏi tối e gặp cscđ e thấy họ k đeo thẻ e bảo thì họ bảo cscđ đang làm nhiệm vụ có thể k cần đeo thẻ. Như vậy đúng k ạ?
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-