DanLuat 2015

Hỏi về luật giao thông đường bộ

Chủ đề   RSS   
  • #259880 08/05/2013

    Hoang2933

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/05/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về luật giao thông đường bộ

    Thưa luật sư,

    Em đã xem 1 số bộ luật, nghị định và thông tư nhưng không thấy đề cập hoặc không rõ đây có phải là quy định mới nhất chưa nên muốn được hỏi 1 số vấn đề về "Thế nào là xe gắn máy, thế nào là xe moto và tốc độ quy định?"

    Cho em được hỏi theo quy định pháp luật mới nhất hiện nay thì thế nào là xe gắn máy và thế nào là xe mô tô, và tốc độ quy định trên các loại xe này thế nào? vì theo e biết chỉ có quy định khu vực đông dân cư và ngoài kv đông dân cư, nhưng cũng có nhiều đoạn đường quốc lộ không đi qua khu dân cư, không đường căt, không biển báo tốc độ nhưng CSGT vẫn xử phạt nếu vượt quá 40km/h? và nếu tốc độ quy định là 40 thì khi chạy 41-44km/h thì mức xử phạt thế nào?

    Cám ơn luật sư!

     
    3309 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #282580   22/08/2013

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4653)
    Số điểm: 31203
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1087 lần


    Mình thấy chả có văn bản nào quy định là xe gắn máy hay môtô đâu bạn ơi, có thể là từ môtô bên mình bắt chước bên nước ngoài trong từ motorbike là họ hay đi xe trên 150cc.

    Trong nội thành hay ngoại thành tốc độ thì địa phương bạn sẽ có quy định cụ thể, trường hợp mà họ xử pạht bạn thì bạn có quyền yêu cầu họ đưa ra quy định nằm ở đâu và thông báo ở điểm nào trên đường đi.

    Đối với mức phạt thì bạn có thể tham khảo tại Nghị định 71/2012/NĐ-CP: http://thuvienphapluat.vn/van-ban/Vi-pham-hanh-chinh/Nghi-dinh-71-2012-ND-CP-sua-doi-Nghi-dinh-34-2010-ND-CP-quy-dinh-xu-phat-vi-pham-148015.aspx

    Trường hợp vượt quá từ 1-4km thì không bị xử phạt, tuy nhiên trường hợp nếu ở đó có biển báo hiệu mà bạn không tuân thủ thì vẫn có thể bị phạt theo khoản 1 Điều 9.

     

     
    Báo quản trị |