Hỏi về Luật giao thông!

Chủ đề   RSS   
  • #150122 24/11/2011

    chienthangbk
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2011
    Tổng số bài viết (262)
    Số điểm: 3469
    Cảm ơn: 65
    Được cảm ơn 97 lần


    Hỏi về Luật giao thông!

    Xin được hỏi các Luật sư và anh chị em trong diễn đàn: Trong Luật giao thông quy định tốc độ tối đa cho phép khi điều khiển xe máy trong khu vực thành phố, thị xã là 40 km/h; Nếu có "lỡ tay ga" đến tốc độ bao nhiêu thì bị coi là "quá tốc độ cho phép" và chịu phạt?
    Hôm nay, mình có cô em gái bị thổi phạt khi chạy 45km/h; mình nhớ lại chuyện cũ, có lần chạy 43km/h cũng bị phạt  nên giờ mới hỏi vậy, mong mọi người trả lời giúp như vậy là đúng hay sai nhé! Nếu được thì cho xin luôn văn bản liên quan nhé!
    Cảm ơn!

    Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ sẽ dành phần ai?.......

    .....Chân lý thuộc về mọi người không chịu sống đời nhỏ nhoi.....

     
    4243 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #150147   25/11/2011

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6841)
    Số điểm: 79446
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3759 lần


    Câu hỏi của pác có câu trả lời lun rồi đó!

    0917 313 339

     
    Báo quản trị |  
  • #150187   25/11/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50833
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3543 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Bạn #ca0002; text-align: -webkit-center; background-color: #edf5f9;">chienthangbk hỏi câu này là cũng có lý do của bạn ấy đấy. Tốc độ tối đa cho phép là 40km/h thì cứ trên 40km/h là quá tốc độ cho phép rồi, nhưng quá bao nhiêu thì mới bị xử phạt lại là chuyện khác.

    Theo quy định tại điểm c khoản  Điều 9 Nghị định số 34/2010/NĐ-CP thì mức khởi điểm để xử phạt hành vi này là "Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h".

    Như vậy thì cô em gái của bạn chạy 45km/h bị xử phạt là đúng.

    Còn bạn chỉ chạy 43km/h mà bị xử phạt về hành vi này thì trái quy định của pháp luật. Kể cả trường hợp bạn bị xử phạt trước khi nghị định này có hiệu lực (trước ngày 20/5/2010) thì cũng trái, vì trước đó điểm h khoản 3 Điều 9 Nghị định số 146/2007/NĐ-CP cũng đã quy định như vậy rồi.

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #150318   25/11/2011

    chienthangbk
    chienthangbk
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:16/11/2011
    Tổng số bài viết (262)
    Số điểm: 3469
    Cảm ơn: 65
    Được cảm ơn 97 lần


    BachThanhDC viết:
    B

    Theo quy định tại điểm c khoản  Điều 9 Nghị định số34/2010/NĐ-CP thì mức khởi điểm để xử phạt hành vi này là "Điều khiển xe chạy quá tốc độ quy định từ 05 km/h đến dưới 10 km/h".

    Như vậy thì cô em gái của bạn chạy 45km/h bị xử phạt là đúng.

    Còn bạn chỉ chạy 43km/h mà bị xử phạt về hành vi này thì trái quy định của pháp luật. Kể cả trường hợp bạn bị xử phạt trước khi nghị định này có hiệu lực (trước ngày 20/5/2010) thì cũng trái, vì trước đó điểm h khoản 3 Điều 9 Nghị định số146/2007/NĐ-CP cũng đã quy định như vậy rồi.

    Thân!



    Cảm ơn anh BachThanhCD nhé! "Giờ thì em đã hiểu......."

    Ai cũng chọn việc nhẹ nhàng, gian khổ sẽ dành phần ai?.......

    .....Chân lý thuộc về mọi người không chịu sống đời nhỏ nhoi.....

     
    Báo quản trị |