DanLuat 2015

hỏi về luật giao thông.

Chủ đề   RSS   
  • #384696 23/05/2015

    lienhongde

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về luật giao thông.

    tôi có 3 đứa em chưa đủ 18 tuổi, đứa thứ nhất 17 tuổi lái xe chở hai đứa còn lại nhưng khi tham gia giao thông cả ba đứa đều không đội mũ bảo hiểm, xe không đèn và đi trong trời tối. Trong khi đang điều khiển xe máy chạy trên đường (giữa đường) thì va phải một người đang trong tình trạng say rượu nằm giữa đường. Tai nạn đã xảy ra và tất cả đều bị thương, nhưng người đang say rượu bị thương rất nặng và có thể sẽ không qua khỏi. vậy mong mọi người giả đáp giùm tôi, nếu người đàn ông đó chết thì mấy đứa em của tôi bị tội gì (cả ba đứa), và có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

     
    2281 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #384698   23/05/2015

    nguyenanh1292
    nguyenanh1292
    Top 25
    Female
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/04/2014
    Tổng số bài viết (3082)
    Số điểm: 63053
    Cảm ơn: 576
    Được cảm ơn 4021 lần


    Chào bạn lienhongde,

    Nếu người bị va quẹt chết thì rất có thể em bạn bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 202 Bộ luật hình sự 1999. Và em bạn cũng đủ tuổi chịu trách nhiệm hình sự rồi nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenanh1292 vì bài viết hữu ích
    lienhongde (23/05/2015)
  • #384703   23/05/2015

    trinhthianh123
    trinhthianh123

    Female
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Chào bạn, với thông tin mà bạn cung cấp, căn cứ vào Bộ luật Hình sự năm 1999 được sưa đổi bổ sung năm 2009, công ty Luật Bách Dương trả lời bạn như sau:

    Điều 202. Tội vi phạm quy định về điều khiển phương tiện giao thông đường bộ

    1. Người nào điều khiển phương tiện giao thông đường bộ mà vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ gây thiệt hại cho tính mạng hoặc gây thiệt hại nghiêm trọng cho sức khoẻ, tài sản của người khác, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ  sáu tháng đến năm năm.

     2. Phạm tội  thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

    a) Không có giấy phép hoặc bằng lái xe theo quy định;

    b) Trong khi say rượu hoặc say do dùng các chất kích thích mạnh khác;

    c) Gây tai nạn rồi bỏ chạy để trốn tránh trách nhiệm hoặc cố ý không cứu giúp người bị nạn; 

    d) Không chấp hành hiệu lệnh của người đang làm nhiệm vụ điều khiển hoặc hướng dẫn  giao thông;

    đ) Gây hậu quả rất nghiêm trọng.

    3. Phạm tội gây hậu quả đặc biệt nghiêm trọng thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm.

    4. Vi phạm quy định về an toàn giao thông đường bộ mà có khả năng thực tế dẫn đến hậu quả đặc biệt nghiêm trọng nếu không được ngăn chặn kịp thời, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    5. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một năm đến năm năm.                                                                                                Như vậy, nếu nguwoif say rượu kia mà có thiệt hại về tính mạng thì em bạn se phải chịu mức hình phạt ở khoản 1 điều 202 Bộ luật hình sự ,ngoài ra mấy đứa em của bạn đã sử dụng phương tiện không đảm bảo an toàn, không đội mũ bảo hiểm nên sẽ bị phạt hành chính theo nghị định 171_2013_NĐ_CP_ Xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt.

    trên đây là nội dung tư vấn của công ty luật Bách Dương cho trường hợp của bạn, nếu còn vướng mắc bạn hãy tiếp tục gửi câu hỏi về công ty chúng tôi để được giải đáp, hoặc nghe tư vấn trực tiếp từ luật sư qua tổng đài tư vấn pháp luật 19006281.

    Chúc bạn mạnh khỏe - Thành công !

     

                                                                 

    Cập nhật bởi trinhthianh123 ngày 23/05/2015 08:32:22 SA

    ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN TRỰC TIẾP 24/7: 1900 6281- Email: Luatbachduong@gmail.com hoặc email: Lsduongmai@gmail.com

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội.

    Tổng đài tư vấn pháp luật 1900 6281

    Luật sư tư vấn doanh nghiệp, thương mại 19006281 nhánh số 1;

    Luật sư tư vấn Hình sự: 19006281 nhánh số 2;

    Luật sư tư vấn các quan hệ về Hôn nhân và gia đình 19006281 nhánh số 3;

    Luật sư tư vấn nội dung về đất đai nhà ở 19006281 nhánh số 4;

    Luật sư tư vấn các nội dung pháp luật khác như Lao động, Thủ tục hành chính, Khiếu nại hành chính.... 19006281 nhánh số 5;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trinhthianh123 vì bài viết hữu ích
    lienhongde (23/05/2015)
  • #384791   23/05/2015

    lienhongde
    lienhongde

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:23/05/2015
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn nguyenanh1292 và trinhthianh123 đã bỏ thời gian để giúp tôi. xin cảm ơn các bạn rất nhiều!!!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-