hỏi về luật doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #265642 30/05/2013

    dannh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về luật doanh nghiệp

    Hỏi LS: nhưng bài này em có chút phân vân , mong luật sư và các bạn ngành luật giải đáp hộ em ạ 

    1. Công ty CP xây dựng Nam Thịnh có vốn điều lệ 100tyr VND. Cty này có 54% tổng số cổ phần phổ thông thuộc sở hữu nhà nước . Cty này có phải là doanh nghiệp nhà nước hay không ? Việc thành lập cty này do luật nào điều chỉnh 

     

    2. Công ty CP Hoa lợi được cấp giấy CNĐKKKD vào tháng 3/2008 với số vốn điều lệ 10 tỷ đồng , được chia thành 1 triệu CP với mệnh giá 10000 VND/CP . tại thời điểm này , công ty có các cổ đông nhưu sau : Hoa sở hữu 80000CP, Lợi sở hữu 50000CP , Vụ sở hữu sở hữu 40000CP và Doanh sở hữu 70000CP . car4 người là các cổ đông sán lập 

    a. Số cổ phần của cty hoa lợi chưa bán sẽ đc giải quyết như thế nào sau khi có giấy CNĐKKD? 

    b. sau khi toàn bộ VĐL của cty đã được góp đủ ( vào tthansg 10/2009)  ĐHĐCP cty đã họp bất thưởng và quyết định chuyển 10% CP hiện hành thành CP ưu đãi biểu quyết ( các cổ đông đại diện cho 100% VĐL đã đồng ý). Toàn bộ số CP ưu đãi biểu quyết đều đc năm giữ bởi các cổ đông sáng lập . hãy bình luận về quyết định này của ĐHĐCĐ của công ty hoa lợi? 

     

     
    3856 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #265927   31/05/2013

    lthuhang
    lthuhang
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 41 lần


    chào bạn!

    câu thứ nhất: theo mình thì Công ty Nam thịnh là DN nhà nước. theo Khoản 22 Điều 4 Luật DN 2005 thì DN nhà nước là DN mà Nhà nước sở hữu >50% VĐL. trong CTCP thì cổ phần phổ thông là cổ phần chủ yếu, có quyền biểu quyết. về luật điều chỉnh là luật DN năm 2005, từ 1/7/2006 thì các doanh nghiệp được thành lập và hoạt động theo luật DN năm 2005 kể cả Công ty nhà nước được thành lập theo Luật DN nhà nước 2003 thì từ 1/7/2006 cũng tiến hành cổ phần hóa hoặc chuyển đổi thành CTTNHH MTV hoạt động theo luật DN 2005; DN 100% vốn nước ngoài thành lập trước 1/7/2006 thì từ 1/7/2007 đến 1/7/2010 được chọn: 1 giữ nguyên hình thức pháp lí, hoạt động theo Luật đầu tư; 2 chuyển đổi thành CTTNHH, CTCP hoạt động theo Luật DN 2005.

    câu thứ hai:

    câu a: Số CP chưa bán công ty sẽ tiến hành chào bán ra thị trường và phải bán hết trong thời hạn 3 năm kể từ ngày công ty được cấp GCNĐKKD (khoản 4 điều 84 luật DN) theo một trong các phương thức:

    - thông qua phương tiện thông tin đại chúng kể cả Internet.

    - Chào bán cho từ 100 nhà đầu tư trở lên, không kể nhà đầu tư chứng khoán chuyên nghiệp.

    - chào bán cho một số lượng nhà đầu tư không xác định.

    - chào bán cho dưới 100 nhà đầu tư đã được xác định.

    nếu sau 3 năm mà không bán hết số cổ phần được quyền chào bán (760.000 CP còn lại) thì Công ty phải giảm sổ CP được quyền phát hành (ban đầu là 1tr CP) bằng tổng số CP  đã phát hành (đã bán) và phải tiến hành đăng kí lại (Điều 40 NĐ 43/2010 về đăng kí DN). lúc này nếu muốn huy động vốn CT sẽ phát hành CP mới và thời gian bán hết là không hạn chế, hết sẽ phát hành tiếp.

    câu b: Quyết định này của ĐHĐCĐ là không phù hợp. theo Khoản 6 Điều 78 thì CPPT không thể chuyển đổi thành CPƯĐ.

    Thân! @@

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lthuhang vì bài viết hữu ích
    dannh (31/05/2013)
  • #265970   31/05/2013

    dannh
    dannh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    chào bạn ! 

    Đầu tiên  cảm ơn bạn vì đã giúp t giải quyết thắc mắc ở trên

    Nhưng cho t hỏi chút bài 1 theo k22dd4 ldn thì t làm theo kiểu phân ra 2 TH

    nếu 54% số cppt trên < 50% vđl---> k là dnnn và ngược lại được không bạn 

     
    Báo quản trị |  
  • #266188   01/06/2013

    lthuhang
    lthuhang
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 41 lần


    cái này thì mình không chắc lắm, mình nghĩ chia ra 2 trường hợp như thế thì cũng được, vì biểu quyết thì CP ưu đãi biểu quyết cũng được biểu quyết. nhưng mình không biết tại thời điểm thành lập công ty thì 100 tỷ đấy (VĐL nói chung) công ty có được phát hành cổ phần ưu đãi khác hay không (cái này mình đọc trong luật thì chẳng có, để mình hỏi thầy giáo rồi chia sẻ với bạn nhé).

     
    Báo quản trị |  
  • #266575   03/06/2013

    dannh
    dannh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn trước nhé! Nhờ bạn và mọi người xem cho tớ 2 câu này nữa :)

    1.công ty  TNHH 1 thành viên có thể sáp nhập với cong ty TNHH 2 thành viên trở lên ?Đ hay s

    2.Thanh viên của HĐTV của cty TNHH 2 thành viên trở lên là các chủ sở hữu khác nhau của công ty ; còn các thành viên HĐTV công ty TNHH 1 thành viên là tổ chức là đại diện cho cùng 1 chủ sở hữu ? Đ/S

     
    Báo quản trị |  
  • #266595   03/06/2013

    lthuhang
    lthuhang
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 41 lần


     

    dannh viết:

     

    cảm ơn bạn trước nhé! Nhờ bạn và mọi người xem cho tớ 2 câu này nữa :)

    1.công ty  TNHH 1 thành viên có thể sáp nhập với cong ty TNHH 2 thành viên trở lên ?Đ hay s

    2.Thanh viên của HĐTV của cty TNHH 2 thành viên trở lên là các chủ sở hữu khác nhau của công ty ; còn các thành viên HĐTV công ty TNHH 1 thành viên là tổ chức là đại diện cho cùng 1 chủ sở hữu ? Đ/S

     

     

    Câu 1: mình không chắc lắm nhưng mình nghĩ là sáp nhập được :

    Điều 153. Sáp nhập doanh nghiệp

    1. Một hoặc một số công ty cùng loại (sau đây gọi là công ty bị sáp nhập) có thể sáp nhập vào một công ty khác (sau đây gọi là công ty nhận sáp nhập) bằng cách chuyển toàn bộ tài sản, quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp sang công ty nhận sáp nhập, đồng thời chấm dứt sự tồn tại của công ty bị sáp nhập.

    luật chỉ quy định công ty bị sáp nhập phải là các công ty cùng loại còn không quy định công ty bị sáp nhập với công ty nhận sáp nhập phải là các công ty cùng loại. mình xem các trường hợp chia, tách, hợp nhất thì các công ty cùng loại này là CTTNHH (chỉ nói chung là CTTNHH mà không phân chia ra là MTV hay HTV trở lên nên ta có thể hiểu là cái nào cũng được, miến là CTTNHH @@), CTCP (bạn có thể tham khảo Điều 150 -> 153 Luật DN, Điều 22 NĐ 43/2010 về đăng kí DN).

    Câu 2: theo mình là nhận định đúng. đây là đặc điểm cơ bản để phân biệt cơ cấu tổ chức quản lí - cụ thể là hội đồng thành viên trong CTTNHH HTV trở lên với hội đồng thành viên trong CTTNHH MTV là tổ chức. Hội đồng thành viên trong CTTNHH HTV trở lên bao gồm tất cả các thành viên trong công ty (khoản 1, điều 47 luật DN). Hội đồng thành viên trong CTNHH MTV là tổ chức nếu có từ hai người đại diện theo ủy quyền trở lên thì cơ cấu tổ chức sẽ có HĐTV, HĐTV bao gồm tất cả những người đại diện theo ủy quyền (K3 Đ67 luật DN) mà những người đại diện này thì không phải CSH rồi.

    tuy nhiên đối với CTTNHH HTV trở lên mà có thành viên là tổ chức thì tổ chức phải chỉ định người đại diện theo uỷ quyền tham gia HĐTV.

    Chia sẻ thêm nhé !

    Cập nhật bởi lthuhang ngày 03/06/2013 07:38:49 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lthuhang vì bài viết hữu ích
    dannh (04/06/2013)
  • #266895   04/06/2013

    lthuhang
    lthuhang
    Top 500
    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/05/2013
    Tổng số bài viết (126)
    Số điểm: 1300
    Cảm ơn: 37
    Được cảm ơn 41 lần


    dannh viết:

    chào bạn ! 

    Đầu tiên  cảm ơn bạn vì đã giúp t giải quyết thắc mắc ở trên

    Nhưng cho t hỏi chút bài 1 theo k22dd4 ldn thì t làm theo kiểu phân ra 2 TH

    nếu 54% số cppt trên < 50% vđl---> k là dnnn và ngược lại được không bạn 

    Mình có hỏi thầy về vấn đề VĐL rồi. tại thời điểm thành lập DN thì VĐL của CTY có thể vừa có CPPT vừa có CPƯĐ. chẳng hạn trong 1 tỷ VĐL chia ra 10.000 CP thì có thể có 50.000 CPPT, 50.000 CPƯĐ khác, trong Điều 77 Luật DN cũng không đề cập VĐL phải chia ra thành những CP loại nào nên mặc nhiên ta có thể hiểu là loại nào cũng được. Như thế thì phân ra 2 trường hợp như bạn là đúng đấy.

    cũng may bạn hỏi câu này, mình còn chưa nghĩ tới vấn đề này nữa. híc

    về phần Phá sản thì mình hơi cà rốt nên để nghiên cứu thêm rồi chia sẻ với bạn sau nhé. . (kì này cũng thi môn này. :-P)

     
    Báo quản trị |  
  • #266802   04/06/2013

    dannh
    dannh

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    cảm ơn bạn nhiều nhé. câu 1 t cũng thấy thắc mắc ở chỗ doanh nghiệp cùng loại nên k chắc có sáp nhập đc k :(

    a`. nhờ bạn xem hộ t câu này nữa

    [PLKT] t có 2 thắc mắc thế này mn trả lời giùm vs :v
    1. Giả sử tòa án tiến hành thủ tục phá sản. Chủ nợ của doanh nghiệp gồm
    A: 10 tỷ (đảm bảo 1 tỷ)
    B: 1 tỷ
    C: 1 tỷ
    Vậy với sự tham gia của những ai thì được tiến hành HNCN (B nộp đơn yêu cầu mở thủ tục phá sản)

    2. Nếu đề về phá sản nói " tổng tài sản của doanh nghiệp là 10 tỷ" trong đó có nợ A 5 tỷ và đảm bảo 6 tỷ thì 1 tỷ có cộng vào 10 tỷ kia không?

     
    Báo quản trị |