Hỏi về luật doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #303496 21/12/2013

    thuydung310

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:21/12/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về luật doanh nghiệp

    Xin chào luật sư! 

    Cháu xin hỏi một số nội dung, xin luật sư trả lời giúp cháu, cháu xin cảm ơn!

    1) Người giám đốc có thể trực tiếp vừa viết hóa đơn và tự ký và đóng dấu vào hóa đơn được không? (nếu được hoặc không thì căn cứ vào luật, chương, điều, khoản nào?)

    2) Khi công ty không có hóa đơn đầu vào ( thực tế vẫn mua hàng nhưng bên mình mua hàng người ta không có thẩm quyền xuất hóa đơn) thì công ty có thể xuất hóa đơn đầu ra được không ( nếu được hoặc không thì căn cứ vào luật, chương, loại, khoản nào?) ?

    3) Khi công ty vi phạm pháp luật là viết hóa đơn khống thì chủ doanh nghiệp sẽ phải chịu mức hình phạt như thế nào? liệu có phải đi tù không ah?

    4) Khi công ty vi phạm pháp luật về thuế ngoài việc bị truy thu thuế, nộp tiền phạt thì người cổ đông trong công ty có thể bị ảnh hưởng gì nữa không?

                Trên đây là những câu hỏi cháu thắc mắc xin luật sư trả lời giúp cháu. Cháu xin chân thành ca

     

     
    2604 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #305279   06/01/2014

    Ngoankt
    Ngoankt
    Top 150
    Male
    Lớp 3

    Bến Tre, Việt Nam
    Tham gia:17/06/2011
    Tổng số bài viết (513)
    Số điểm: 4309
    Cảm ơn: 206
    Được cảm ơn 199 lần


    thuydung310 viết:

    Xin chào luật sư! 

    Cháu xin hỏi một số nội dung, xin luật sư trả lời giúp cháu, cháu xin cảm ơn!

    1) Người giám đốc có thể trực tiếp vừa viết hóa đơn và tự ký và đóng dấu vào hóa đơn được không? (nếu được hoặc không thì căn cứ vào luật, chương, điều, khoản nào?)

    2) Khi công ty không có hóa đơn đầu vào ( thực tế vẫn mua hàng nhưng bên mình mua hàng người ta không có thẩm quyền xuất hóa đơn) thì công ty có thể xuất hóa đơn đầu ra được không ( nếu được hoặc không thì căn cứ vào luật, chương, loại, khoản nào?) ?

    3) Khi công ty vi phạm pháp luật là viết hóa đơn khống thì chủ doanh nghiệp sẽ phải chịu mức hình phạt như thế nào? liệu có phải đi tù không ah?

    4) Khi công ty vi phạm pháp luật về thuế ngoài việc bị truy thu thuế, nộp tiền phạt thì người cổ đông trong công ty có thể bị ảnh hưởng gì nữa không?

                Trên đây là những câu hỏi cháu thắc mắc xin luật sư trả lời giúp cháu. Cháu xin chân thành ca

     

    Chào ban!

    Mình xin được trả lời như sau:

    1/ Hiện tại theo mình biết thì không có quy định nào như vây. Bạn có thể xem tại thông tư 64/2013/TT-BTC quy định về hóa đơn .

    2/ Khi bạn mua hàng hóa không có hóa đơn thì được phép lập bảng kê 01/TNDN theo hướng dẫn tại Điều 6 khoản 2.4 thông tư 123/2012/TT-BTC. 

    3/  Khi công ty bạn xuất hóa đơn khống tùy theo mức độ nếu nặng có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

    4/ Tùy thuộc vào quy định của công ty bạn

     
    Báo quản trị |