DanLuat 2015

Hỏi về luật Dân quân tự vệ

Chủ đề   RSS   
  • #190968 03/06/2012

    faji92

    Male
    Sơ sinh

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về luật Dân quân tự vệ

    Cho mình hỏi.
    Mình đã tham gia DQTV hơn 1 năm(14 tháng đúng) và đã được đi học đào tạo "Chiến sĩ mới 3 tháng quân trường", vậy có phải đi nghĩa vụ quân sự nữa không?
    Lần mới nghĩa vụ quân sự gần đây nhất, không có giấy gửi xuống nhà hay thông bao nào cho lần đó
     và mình đã hỏi đồng nghiệp trên ủy ban phường có nói trong danh sách mình được ghi là "đã tham gia DQTV". Mình muốn hỏi lần sau phường có gửi giấy mời nữa không?
    Lúc mình đi học 3 tháng quân trường, có 1 ông Thượng Tá giảng viên chính trị có nói với mình là người tham gia DQTV hơn 1 năm được miễn nghĩa vụ quân sự, có thật vậy không? và mình có thuộc trong diện đó không?
     
    3050 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #215444   22/09/2012

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2665)
    Số điểm: 18980
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1022 lần
    SMod

    faji92 viết:
    Cho mình hỏi.
    Mình đã tham gia DQTV hơn 1 năm(14 tháng đúng) và đã được đi học đào tạo "Chiến sĩ mới 3 tháng quân trường", vậy có phải đi nghĩa vụ quân sự nữa không?
    Lần mới nghĩa vụ quân sự gần đây nhất, không có giấy gửi xuống nhà hay thông bao nào cho lần đó
     và mình đã hỏi đồng nghiệp trên ủy ban phường có nói trong danh sách mình được ghi là "đã tham gia DQTV". Mình muốn hỏi lần sau phường có gửi giấy mời nữa không?
    Lúc mình đi học 3 tháng quân trường, có 1 ông Thượng Tá giảng viên chính trị có nói với mình là người tham gia DQTV hơn 1 năm được miễn nghĩa vụ quân sự, có thật vậy không? và mình có thuộc trong diện đó không?

     

    Tham gia dân quân tự vệ và đi nghĩa vụ quân sự là hai việc hoàn toàn khác nhau. Chỉ khi bạn có một trong các lý do quy định tại Điều 3 Nghị định38/2007/ND-CP thì được tạm hoãn thực hiện NVQS và Điều 4 thì được miễn thực hienj NVQS.

     
    Báo quản trị |