DanLuat 2015

Hỏi về Luật các TCTD

Chủ đề   RSS   
  • #238281 08/01/2013

    Hỏi về Luật các TCTD

    Chào các anh(chị), em đang tìm hiểu về luật các tổ chức tín dụng, có một thắc mắc, mong các anh(chị) giải đáp giúp em:

    Đối với Ngân hàng TM 100% vốn nước ngoài thì các tổ chức tín dụng là nước ngoài đủ đk góp vốn thành lập, các doanh nghiệp nước ngoài còn lại có được góp vốn vào k?, nếu có thì tỷ lệ cho phép là bao nhiêu?

     
    3679 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #238447   09/01/2013

    huynhquangphat
    huynhquangphat
    Top 500
    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/12/2012
    Tổng số bài viết (145)
    Số điểm: 850
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 46 lần


    Chào bạn, tôi tư vấn cho bạn như sau:

    Luật Các tổ chức tín dụng năm 2010 không điều chỉnh ngân hàng 100% vốn nước ngoài thành lập tại VN mà chỉ cho phép chi nhánh, văn phòng đại diện,... có mặt mà thôi.

    Điều 2. Đối tượng áp dụng

    Luật này áp dụng đối với các đối tượng sau đây:

    1. Tổ chức tín dụng;

    2. Chi nhánh ngân hàng nước ngoài;

    3. Văn phòng đại diện của tổ chức tín dụng nước ngoài, tổ chức nước ngoài khác có hoạt động ngân hàng;

    4. Tổ chức, cá nhân có liên quan đến việc thành lập, tổ chức, hoạt động, kiểm soát đặc biệt, tổ chức lại, giải thể tổ chức tín dụng; việc thành lập, tổ chức, hoạt động của chi nhánh ngân hàng nước ngoài, văn phòng đại diện của tổ chức tín dụng nước ngoài, tổ chức nước ngoài khác có hoạt động ngân hàng.

    Luật này không quy định về vấn đề góp vốn của các tổ chức này. Nội dung này sẽ do pháp luật nước ngoài và nội bộ ngân hàng quy định.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-