DanLuat 2015

hỏi về luật ?

Chủ đề   RSS   
  • #383524 16/05/2015

    hỏi về luật ?

    luật sư cho hỏi nếu mẹ là dân tộc mường, bố là dân tộc kinh  khi đẻ con ra muốn mang họ mẹ có được không ?

     
    4056 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #383736   18/05/2015

    hoanglawyer92
    hoanglawyer92

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:18/03/2015
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 240
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Chào bạn

    Khoản 1 Điều 26 Bộ luật Dân sự có quy định "Cá nhân có quyền có họ, tên. Họ tên của một người được xác định theo họ, tên khai sinh của người đó."

    Và theo quy đinh tại điểm e khoản 1 mục II Thông tư số 01/2008/TT-BTP ngày 02/06/2008 của Bộ Tư pháp về đăng ký và quản lý hộ tịch thì “Khi đăng ký khai sinh, họ và quê quán của con được xác định theo họ và quê quán của người cha hoặc họ và quê quán của người mẹ theo tập quán hoặc theo thỏa thuận của cha, mẹ”.

    Pháp luật không bắt buộc khi khai sinh họ của con phải theo họ của cha. Vì vậy, trong trường hợp cha mẹ thỏa thuận về việc lấy họ của cha hoặc lấy họ của mẹ để làm họ của con thì đứa trẻ sẽ được khai sinh theo sự thỏa thuận đó. 

    Nguyễn Văn Hoàng l CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM http://vietkimlaw.com/

    M: 0914.217.708 - E: hoangnv.luatsu@gmail.com Ad: Tầng 6, LYA Building, 24/12 Đào Tấn, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #387116   09/06/2015

    linhxinh1994
    linhxinh1994

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/06/2015
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo Pháp Luật Việt Nam quy định thì không bắt buộc con cái sau khi sinh ra phải mang họ của người cha. vậy để con mang họ nào thì vợ chồng hai bên gia đình có thể tự bàn bạc quyết định rồi làm giấy khai sinh cho cháu.

    Chúc anh chị và gia đình mạnh khỏe !!!

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-