DanLuat 2015

Hỏi về loại hình kinh doanh có điều kiện

Chủ đề   RSS   
  • #298273 20/11/2013

    Hỏi về loại hình kinh doanh có điều kiện

    Công ty kinh doanh loại hình mặt hàng hóa chất, sinh phẩm dùng trong y tế.

    Công ty tôi ký hợp đồng liên doanh với một công ty chuyên về nhập khẩu các mặt hàng hóa chất , sinh phẩm y tế

    Công ty tôi mua lại hóa chất, sinh phẩm y tế từ công ty liên danh, có hóa đơn đầu vào. Sau đó xuất bán kèm hóa đơn bcho khách hàng.

    Theo tìm hiểu, các hàng hóa của chúng tôi thuộc loại kinh doanh có điều kiện. Công ty Liên doanh có đầy đủ chứng từ về giấy phép nhập khẩu, giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh loại mặt hàng trên. Vậy công ty chúng tôi có cần phải làm thủ tục xin cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh hóa chất, sinh phẩm dùng trong y tế nữa không.

    Nếu có thì xin tư vấn các thủ tục và hồ sơ kèm theo gồm những gì? Cơ quan nào trực tiếp tiếp nhận và trả hkết quả hồ sơ.

    Mong sớm nhận đựợc phản hồi giải đáp.

     

     

     
    4449 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #298282   20/11/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    Căn cứ theo loại hóa chất mà Công ty bạn kinh doanh, thì hóa chất sẽ được phân loại theo phụ lục của Nghị định 108/2008 được sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 26/2011 ("gọi chung là nghị định 108"). 

    Nên các hồ sơ cũng khác nhau đối với các nhóm hóa chất, bạn tham khảo quy định cụ thể tại Thông tư 28/2010 hướng dẫn NĐ 108 như sau:

    Điều 10. Hồ sơ đề nghị cấp mới Giấy chứng nhận đối với tổ chức, cá nhân kinh doanh hóa chất thuộc Danh mục hóa chất sản xuất, kinh doanh có điều kiện

    1. Tài liệu pháp lý

    a. Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận theo mẫu tại Phụ lục 2 kèm theo Thông tư này;

    b. Bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh;

    c. Bản sao hợp lệ Giấy chứng nhận đủ điều kiện phòng cháy và chữa cháy hoặc biên bản kiểm tra đảm bảo an toàn về phòng cháy, chữa cháy của cơ quan công an có thẩm quyền;

    d. Giấy xác nhận đăng ký bản cam kết bảo vệ môi trường do cơ quan có thẩm quyền cấp.

    2. Tài liệu về điều kiện kỹ thuật

    a. Bản kê khai hệ thống nhà xưởng, kho tàng của từng cơ sở kinh doanh hóa chất nguy hiểm;

    b. Bản kê khai trang thiết bị phòng hộ lao động và an toàn theo mẫu tại Phụ lục 3 kèm theo Thông tư này;

    c. Bản kê khai các phương tiện vận tải chuyên dùng và bản sao hợp lệ Giấy phép vận chuyển hàng nguy hiểm;

    d. Bản kê khai địa điểm kinh doanh, nếu cơ sở kinh doanh hóa chất có nhiều điểm kinh doanh cùng một loại hóa chất thì mỗi điểm kinh doanh phải lập hồ sơ riêng theo quy định tại Điều này và được cấp chung một Giấy chứng nhận;

    đ. Phiếu an toàn hóa chất của toàn bộ hóa chất nguy hiểm trong cơ sở kinh doanh.

    3. Tài liệu về điều kiện đối với người kinh doanh

    a. Bản kê khai nhân sự theo mẫu tại Phụ lục 4 kèm theo Thông tư này, gồm: cán bộ lãnh đạo, quản lý, cán bộ kỹ thuật và nhân viên có liên quan trực tiếp đến kinh doanh, bảo quản và vận chuyển hóa chất nguy hiểm;

    b. Bản sao hợp lệ bằng đại học các ngành hóa chất hoặc bằng đại học chuyên ngành kinh tế kỹ thuật của Giám đốc hoặc Phó Giám đốc kỹ thuật; chứng chỉ đã tham gia lớp huấn luyện về nghiệp vụ hóa chất của cán bộ kỹ thuật, nhân viên và người lao động của cơ sở kinh doanh hóa chất;

    c. Giấy chứng nhận đủ điều kiện sức khoẻ của cơ quan y tế cấp quận, huyện trở lên cấp cho các đối tượng quy định tại điểm a khoản này.

    Cơ quan cấp: Sở Công Thương (theo điều 14)

    Trân trọng.

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    dfc_law (21/11/2013)
  • #298357   21/11/2013

    Cảm ơn bạn đã giải đáp thắc mắc của tôi.

    Xin giải thích rõ dùm tôi một chút nữa như sau: Công ty tôi kinh doanh chủ yếu là sinh phẩm y tế: dòng hóa chất cho khoa ung bướu.

    Như vậy có cần đầy đủ các mục theo nội dung nghị định nói trên không.

     
    Báo quản trị |  
  • #298386   21/11/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    Chào bạn,

    “Thuốc là chất hoặc hỗn hợp các chất dùng cho người nhằm mục đích phòng bệnh, chữa bệnh, chẩn đoán bệnh hoặc điều chỉnh chức năng sinh lý cơ thể bao gồm thuốc thành phẩm, nguyên liệu làm thuốc, vắc xin, sinh phẩm y tế, trừ thực phẩm chức năng

    Sinh phẩm y tế là sản phẩm có nguồn gốc sinh học được dựng để phòng bệnh, chữa bệnh và chẩn đoán bệnh cho người”.

    Do công ty bạn không thực hiện thủ tục nhập khẩu sinh phẩm y tế (thuốc) nên không phải thực hiện thủ tục đăng ký nhập khẩu mà chỉ cần cin cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc cho cơ sở bán buôn hay bán lẻ theo quy định tại Nghị định 79/2006 hướng dẫn luật dược (đã được sửa đổi bởi Nghị định 89/2012).

    “Điều 28. Hồ sơ đề nghị cấp, bổ sung, gia hạn, cấp lại Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc 

    1. Hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc, bao gồm: 

    a) Đơn đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc theo mẫu do Bộ Y tế quy định; 

    b) Bản chính Chứng chỉ hành nghề dược của người quản lý chuyên môn về dược phù hợp với hình thức tổ chức kinh doanh và bản sao Giấy chứng nhận đăng ký hộ kinh doanh cá thể hoặc Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp có chứng thực hoặc bản sao có chữ ký của chủ cơ sở và đóng dấu xác nhận (nếu là doanh nghiệp); 

    c) Tài liệu kỹ thuật tương ứng với điều kiện kinh doanh đề nghị kiểm tra theo quy định của Bộ Y tế đối với trường hợp phải thẩm định cơ sở kinh doanh thuốc; 

    d) Đối với đại lý bán thuốc của doanh nghiệp kinh doanh thuốc, đại lý bán buôn vắc xin, sinh phẩm y tế, ngoài các giấy tờ quy định tại Điểm a, b và c Khoản này còn phải có bản sao có chứng thực hoặc bản sao có chữ ký của chủ cơ sở và đóng dấu xác nhận (nếu là doanh nghiệp) hợp đồng đại lý giữa doanh nghiệp mở đại lý và người đứng đầu đại lý. 

    DO các văn bản về thuốc rất nhiều nên mình chỉ trả lời trong phạm vi đơn giản, bạn nên tham khảo cụ thể hơn tại Luật dược và các nghị định, thông tư hướng dẫn của nó. Đối với hóa chất thì mình có kinh nghiệm thực tế vì đã làm qua một vài dự án bổ sung quyền nhập khẩu hóa chất nên có nghiên cứu qua các văn bản trên.

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi legalconsult ngày 21/11/2013 09:55:06 SA

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn legalconsult vì bài viết hữu ích
    haiyen90hl (21/11/2013)
  • #298532   21/11/2013

    Cảm ơn bạn đã cung cấp cho tôi thông tin rất bổ ích.

    Hôm nay tôi có lên sở y tế để hỏi về thủ tục xin cấp phép, nhưng có vẻ không mặn mà lắm. May mà có tham khảo trước.

    Còn một thắc mắc nhỏ nữa mong bạn giúp đỡ là: Công ty tôi có liên doanh với công ty trực tiếp nhập khẩu. ( Trong làm thầu mà).

    Việc xuất hàng, xuất hóa đơn cho khách hàng của công ty tôi căn cứ trên hợp đồng liên doanh giữa hai công ty. (Công ty tôi là người đại diện chịu trách nhiệm vận chuyển và xuất hóa đơn bán cho khách hàng) Còn Công ty nhập khẩu sẽ chịu trách nhiệm về kỹ thuật kèm theo. 

    Công ty nhập khẩu có đầy đủ các thủ tục theo quy định. Vậy công ty tôi có nhất thiết phải làm thủ tục đăng ký như tôi đã hỏi bạn nữa không.

    Trân trọng cảm ơn

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #298616   22/11/2013

    legalconsult
    legalconsult
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/11/2012
    Tổng số bài viết (421)
    Số điểm: 3183
    Cảm ơn: 57
    Được cảm ơn 254 lần


    CHào bạn,

    Theo mình hiểu liên doanh ở đây là việc công ty bạn và công ty nhập khẩu vẫn là 2 công ty độc lập, bên bạn sẽ mua hàng từ công ty nhập khẩu, vận chuyển và xuất hóa đơn cho khách hàng?

    Nếu đúng như vậy,  công ty bạn là công ty trực tiếp bán thuốc cho khách hàng thì phải xin cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh thuốc theo quy định trên.

    B.R

    TRA CỨU BẢN ÁN TRỰC TUYẾN tại http://www.caselaw.vn

    Triệu Văn Hiếu- Luật sư tập sự

    TT liên hệ: 0902617357

    Vanhieulkd@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #304338   27/12/2013

    theo luật qui định thì bạn vẫn phải đi đăng ký vì công ty của bạn và công ty liên doanh kia là hai cty rieng biệt và độc lạp với nhau mà. Nếu như trường hợp sau này bạn không liên doanh với người ta nữa thì sao

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-