DanLuat 2015

hỏi về lĩnh vực Quản lý bảo vệ rừng

Chủ đề   RSS   
  • #104334 21/05/2011

    toanthua1979

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 128
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về lĩnh vực Quản lý bảo vệ rừng

    Ông Nguyễn Văn A( chồng), Cùng vợ Hoàng Thị L Cùng vận chuyển lâm sản trái pháp luật là động vật rừng( cùng đi 1 xe máy, chồng lai vợ) vận chuyển 3 kg Rắn cạp long( thuộc loài nguy cấp, quý hiếm nhóm IIB) và 2 kg Rắn ráo thường( không thuộc loài nguy cấp, quý hiếm). Sau khi cơ quan tài chính định giá 3 kg Rắn cạp long có giá trị là 500.000 đồng; 2kg Rắn ráo có giá trị 200.000 đồng.
    Hỏi:?
    1 - Trường hợp này có xử phạt được cả hai vợ chồng không?
    2 - Hình thức và mức xử phạt vụ việc này như thế nào?( số tiền phạt cụ thể, áp dụng cụ thể văn bản pháp luật)
     
    5952 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #104617   23/05/2011

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5289)
    Số điểm: 50720
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3520 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào bạn!

    1/ Hành vi trên của ông A và bà L sẽ bị xử phạt hành chính theo quy định tại khoản 1 Điều 20 Nghị định số 99/2009/NĐ-CP.

    Điều 20. Vận chuyển lâm sản trái pháp luật

    Người có hành vi vận chuyển lâm sản (kể từ thời điểm lâm sản được bốc xếp lên phương tiện vận chuyển) không có hồ sơ hợp pháp hoặc có hồ sơ hợp pháp nhưng hồ sơ không phù hợp với lâm sản thực tế vận chuyển; gỗ không có dấu búa kiểm lâm theo quy định của pháp luật bị xử phạt như sau:

    1. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu vận chuyển lâm sản trái pháp luật có tang vật vi phạm thuộc một trong các trường hợp sau:

    a) Động vật rừng hoặc bộ phận của chúng không thuộc loài nguy cấp, quý, hiếm có giá trị dưới 7.000.000 đồng.

    b) Động vật rừng hoặc bộ phận của chúng thuộc loài nguy cấp, quý, hiếm nhóm IIB có giá trị dưới 4.000.000 đồng.

    2/ Trường hợp trên, theo quy định của pháp luật thì cả hai vợ chồng đều bị xử phạt. Vì đó là nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính được quy định tại khoản 4 Điều 3 Pháp lệnh xử lý vi phạm hành chính năm 2002.

    Điều 3. Nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính

    4. Một hành vi vi phạm hành chính chỉ bị xử phạt hành chính một lần.

    Nhiều người cùng thực hiện một hành vi vi phạm hành chính thì mỗi người vi phạm đều bị xử phạt.

    Thân!


    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #120965   30/07/2011

    toanthua1979
    toanthua1979

    Male
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:21/10/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 128
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Cảm ơn bạn đã đọc và trả lời câu hỏi của mình, nhưng theo mình thì bạn không đọc kỹ, trường hợp trên chỉ xử phạt đc một người vì theo Nghị định số 99/2009/NĐ-CP tại điều 3 về nguyên tắc xử phạt tại khoản 5 quy định

    Điều 3. Nguyên tắc xử phạt

    5. Nhiều người cùng thực hiện một hành vi vi phạm hành chính thì mỗi người vi phạm đều bị xử phạt về hành vi vi phạm đó. Nghiêm cấm việc chia nhỏ mức thiệt hại chung cho từng người vi phạm để xử phạt.

    Nhiều thành viên trong một hộ gia đình cùng thực hiện một vi phạm hành chính thì áp dụng xử phạt như một tổ chức vi phạm.
    hai vợ chồng là cùng một hộ gia đình mà

    Cập nhật bởi toanthua1979 ngày 30/07/2011 10:31:07 SA Cập nhật bởi toanthua1979 ngày 30/07/2011 10:25:44 SA
     
    Báo quản trị |  
  • #121000   30/07/2011

    Xmen-8711
    Xmen-8711
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    An Ninh, Việt Nam
    Tham gia:24/01/2008
    Tổng số bài viết (2660)
    Số điểm: 18940
    Cảm ơn: 852
    Được cảm ơn 1020 lần
    SMod

    Ông này chắc đang là người của thế lực ở phía "có ánh sáng" nên bài viết của ông toàn về lĩnh vực này chứ không phải là người gặp phải tình huống đó để được trao đổi sợ cơ quan công quyền "bịp"
    Ở điểm này thì ông nói có lý. Nguyên tắc xử phạt mà BachThanhDC đưa dẫn chứng là nguyên tắc quy định chung tại Pháp lệnh xử lý VPHC, ngoài ra Chính phủ còn quy định cái "nguyên tắc" này ở mỗi Nghị định về mỗi lĩnh vực khác nhau
     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-