DanLuat 2015

Hỏi về lĩnh vực đầu tư giáo dục

Chủ đề   RSS   
  • #425338 23/05/2016

    ducle245

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/05/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về lĩnh vực đầu tư giáo dục

    Thưa Luật sư và cộng đồng dân Luật!

    Công ty tôi  hoạt động trong lĩnh vực đầu tư. Hiện công ty có kế hoạch nhập chương trình giáo dục nghề nghiệp từ nước ngoài (dạng video, tài liệu dạy nghề) về Việt Nam kinh doanh. 

    Xin hỏi  Luật sư, việc nhập các tài liệu, video dạy nghề về Việt Nam trải qua những thủ tục pháp lý nào? và việc chuyển ngữ các chương trình dạy nghề nói trên có cần đăng ký sở hữu trí tuệ hay không?

    Xin cảm ơn Luật sư!

     
    1240 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #425382   24/05/2016

    leanhthu
    leanhthu
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2008
    Tổng số bài viết (1842)
    Số điểm: 17909
    Cảm ơn: 654
    Được cảm ơn 1118 lần
    Lawyer

    Chào bạn! Trường hợp trên của bạn thay mặt Công ty TNHH Thành Thái và Cộng Sự tôi LS. Lê Thư tư vấn cho bạn như sau:

    Theo quy định tại khoản 13 Điều 12 Nghị định 87/2010/NĐ-CP của chính phủ quy định như sau:

    13. Miễn thuế nhập khẩu đối với hàng hoá nhập khẩu để sử dụng trực tiếp vào hoạt động nghiên cứu khoa học và phát triển công nghệ, bao gồm: máy móc, thiết bị, phụ tùng, vật tư, phương tiện vận tải trong nước chưa sản xuất được, công nghệ trong nước chưa tạo ra được; tài liệu, sách, báo, tạp chí khoa học và các nguồn tin điện tử về khoa học và công nghệ.

    Chiếu theo quy định viện dẫn nêu trên thì trước tiên Công ty bạn cần làm thủ tục sau:

    1./. Ký kết Hợp đồng nhập khẩu với phía đối tác bên bạn nhập khẩu;

    2./. Yêu cầu phía đối tác xuất các hóa đơn, chứng từ thanh toán;

    3./. Bên phía Công ty bạn làm thủ tục thông quan hàng hóa tại cửa khẩu hải quan mà lô hàng phía bên bạn dự định nhập về;

    4./. Việc chuyển ngữ các chương trình giảng dạy có đăng ký quyền tác giả tại Việt Nam hay không? Cái này phụ thuộc vào nội dung Hợp đồng bạn ký kết với phía đối tác.

    5./. Tại VIệt Nam bạn có thể đăng ký bản dịch tài liệu các chương trình dạy nghề theo quy định luật sở hữu trí tuệ (hay còn gọi là đăng ký bản quyền tác giả tác phẩm phái sinh của người dịch thuật và chịu trách nhiệm biên soạn nội dung trên cơ sở tác phẩm gốc) Theo quy định Luật sở hữu trí tuệ 2005 và Nghị định số 100/2006/NĐ-CP uy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Dân sự, Luật Sở hữu trí tuệ về quyền tác giả và quyền liên quan.

    Trân trọng!

    Để được giải đáp mọi thắc mắc vui lòng liên hệ, LS. Lê Văn Thư - SĐT: 0977184216 ; Công ty TNHH Thành Thái và Cộng sự

    Trụ sở: Phòng 1105, Tòa nhà 15T, Nguyễn Thị Định, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, TP. Hà Nội;

    Tel: SĐT 0977184216, Email: luatthanhthai@gmail.com; facebook: https://www.facebook.com/luatthanhthai.vn/; skype: leanhthu307

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn leanhthu vì bài viết hữu ích
    ducle245 (26/05/2016)

0 Thành viên đang online
-