Hỏi về lĩnh vực BHXH

Chủ đề   RSS   
  • #164290 10/02/2012

    tiepqn

    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/08/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về lĩnh vực BHXH

    Chào Luật sư!
    Em muốn xin tư vấn một việc như sau: Trước đây Vợ em làm ở một Công ty liên doanh nước ngoài và được tham gia bảo hiểm là 2 năm, sau đó viết đơn xin thôi việc. Hiện nay đã xin việc tại Công ty khác và tiến hành thủ tục nối bảo hiểm. Nhưng bên Công ty mới nói để hưởng chế độ Thai sản phải sau 6 tháng, như vậy có đúng không? Xin Luật sư tư vấn và chỉ rõ rùm em! Em xin chân thành cảm ơn! Chúc luật sư luôn luôn mạnh khỏe, hạnh phúc!
     
    3251 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #165423   15/02/2012

    AnLuat2006
    AnLuat2006
    Top 100
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2008
    Tổng số bài viết (638)
    Số điểm: 3555
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 152 lần


    Chào bạn!

    Điều 28 luật bảo hiểm xã hội quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản

    Thứ nhất, nếu vợ bạn mang thai hoặc đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản  thì không cần điều kiện về thời gian đóng BHXH.

    Thứ 2, nếu vợ bạn sinh con hoặc nhận con nuôi dưới bốn tháng tuổi thì phải đóng BHXH đủ 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.  Bạn không nói rõ vợ bạn đã nghỉ việc trong vòng bao nhiêu lâu trước khi đi làm tại công ty mới. Nếu trong vòng 12 tháng trước khi sinh con thời gian làm việc của vợ bạn tại công ty cũ và công ty mới cộng lại đủ 6 tháng thì vợ bạn được hưởng chế độ thai sản. Nhưng nếu thời gian làm việc ở cả hai công ty trong vòng 12 tháng trước khi sinh con, nhận con nuôi không đủ 6 tháng thì phải làm việc cho đủ sáu tháng thì mới được hưởng chế độ thai sản theo quy định pháp luật.

    Trân trọng

    LS. Đinh Thị Quỳnh Như

    Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như - 0909999445

    CÔNG TY LUẬT TNHH MTV AN LUẬT

    Địa chỉ: 299/2 Nguyễn Văn Trỗi, Phường 1, Quận Phú Nhuận

    www.anluat.vn

    Email: info@anluat.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn AnLuat2006 vì bài viết hữu ích
    hungyen_hy (16/02/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đinh Thị Quỳnh Như

Văn Phòng Luật Sư An Luật - Địa chỉ: 284C Nguyễn Trọng Tuyển, Phường 10, Quận Phú Nhuận.

Điện thoại: 0909999445 - Email: info@anluat.vn