Hỏi về liên quan giữa ủy viên ủy ban huyện và trưởng phòng

Chủ đề   RSS   
  • #572194 10/06/2021

    Hỏi về liên quan giữa ủy viên ủy ban huyện và trưởng phòng

    Luật sư cho Tôi hỏi: 

    Nếu khi giới thiệu bầu Ủy viên UBND huyện mà không trúng thì có được bổ nhiệm làm trưởng phòng nữa không?

    Tôi thấy tại cơ quan tôi có trưởng phòng gần hết nhiệm kỳ mới bầu ỦY viên Ủy ban có đúng không.

     
    178 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ductam20022008@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/06/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #572265   12/06/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14810)
    Số điểm: 102542
    Cảm ơn: 3413
    Được cảm ơn 5270 lần
    SMod

    Bầu Ủy viên UBND huyện và bổ nhiệm làm trưởng phòng là hai chuyện hoàn toàn khác nhau, nghĩa là kết quả của chuyện này không liên quan gì đến chuyện kia.

     
    Báo quản trị |  
  • #572278   13/06/2021

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 150
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (525)
    Số điểm: 3294
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 75 lần


    Theo Điều 5 Nghị định 37/2014/NĐ-CP (được sửa đổi, bổ sung bởi Khoản 2 Điều 1 Nghị định 108/2020/NĐ-CP) có quy định về người đứng đầu như sau:
     
    Người đứng đầu cơ quan chuyên môn thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện (sau đây gọi chung là Trưởng phòng), là Ủy viên Ủy ban nhân dân cấp huyện do Hội đồng nhân dân cấp huyện bầu, do Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện bổ nhiệm, chịu trách nhiệm trước Ủy ban nhân dân cấp huyện, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện và trước pháp luật về thực hiện chức năng, nhiệm vụ, quyền hạn của phòng và thực hiện nhiệm vụ, quyền hạn của Ủy viên Ủy ban nhân dân cấp huyện theo Quy chế làm việc và phân công của Ủy ban nhân dân cấp huyện.

    Căn cứ quy định trên và theo quan điểm của mình thì người được bầu làm trưởng phòng phải là một trong những Ủy viên Ủy ban nhân dân cấp huyện do Hội đồng nhân dân cấp huyện bầu. Nên có thể, nếu như người này không phải là  Ủy viên Ủy ban nhân dân cấp huyện thì có thể không đáp ứng điều kiện trên.

    Bạn có thể tham khảo thêm văn bản trên nhé.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (13/06/2021)