DanLuat 2015

Hỏi về Lệ phí trước bạ nhà chung cư

Chủ đề   RSS   
  • #313559 12/03/2014

    chudoanh

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:08/08/2013
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 355
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về Lệ phí trước bạ nhà chung cư

    Tôi mới mua một căn hộ chung cư từ CĐT và đang làm thủ tục nhận sổ đỏ

    Mặc dù nghĩa vụ này là của CĐT nhưng t muốn tìm hiểu kỹ, tôi muốn hỏi.

    - Theo quy định lệ phí trước bạ để làm sổ là 0.5%...tôi không rõ 0.5% này là trên tổng giá trị căn hộ_giá trị ký với CĐT hay 0.5% giá trị căn hộ_giá trị trên 1 m2 đất tại khu vực đó? hay ntn?

     

     
    37421 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313636   13/03/2014

    tuanlaws1805
    tuanlaws1805
    Top 150
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2011
    Tổng số bài viết (401)
    Số điểm: 2284
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 126 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Về nội dung câu hỏi của bạn tôi xin trả lời như sau:

    Căn cứ theo Điều 6 nghi định số 45/2011/NĐ-CP ngày 17/6/2011 quy định về lệ phí trước bạ. Theo đó, Giá tính lệ phí trước bạ là giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương ban hành.

    Trân trọng!

    Luật sư Lê Doãn Tuấn

    Điện thoại: 0908 47 16 13; 08 -1088

     
    Báo quản trị |  
  • #313638   13/03/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1247 lần
    Lawyer

    chudoanh viết:

    Tôi mới mua một căn hộ chung cư từ CĐT và đang làm thủ tục nhận sổ đỏ

    Mặc dù nghĩa vụ này là của CĐT nhưng t muốn tìm hiểu kỹ, tôi muốn hỏi.

    - Theo quy định lệ phí trước bạ để làm sổ là 0.5%...tôi không rõ 0.5% này là trên tổng giá trị căn hộ_giá trị ký với CĐT hay 0.5% giá trị căn hộ_giá trị trên 1 m2 đất tại khu vực đó? hay ntn?

     

    Chào bạn!

    Căn cứ theo Nghị định số 45/2011/NĐ-CP: Giá tính lệ phí trước bạ là giá do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương ban hành. Bộ Tài chính quy định cụ thể trình tự, thủ tục, nguyên tắc ban hành giá tính lệ phí trước bạ quy định tại Điều này.

    Căn cứ vào điều  2 Thông tư Số: 34/2013/TT-BTC sửa đôi, bồ sung một số điều của thông tư số 124/2011/TT-BTC ngày 31/08/2011 của bộ tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ thì cách tính lệ phí như sau:

    Số tiền lệ phí trước bạ phải nộp (đồng)  =  Giá trị tài sản tính lệ phí trước bạ (đồng) X Mức thu lệ phí trước bạ theo tỷ lệ (%)

    Đối với nhà: Căn cứ xác định giá trị nhà tính lệ phí trước bạ là diện tích nhà chịu lệ phí trước bạ và giá 01 mét vuông nhà tính lệ phí trước bạ do Uỷ ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm tính lệ phí trước bạ.

    Thân ái!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-