Hỏi về lập di chúc

Chủ đề   RSS   
  • #273878 08/07/2013

    tranvucon

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về lập di chúc

    Thưa luật sư ! Tôi xin được hỏi luật sư về vấn đề "Lập di chúc ".

    - Tôi năm nay 75 tuổi , vợ tôi 70 tuổi - Chúng tôi đều khỏe mạnh minh mẫn .

    Hai vợ chồng chúng tôi dự định viết một di chúc bằng tay - Nội dung di chúc là:

    nếu người nào trong 2 chúng tôi mất trước ,thì toàn bộ tài sản chúng tôi có

    được ( nhà cửa ,tiền tiết kiệm......) sẽ thuộc về người còn sống .( Hai người cùng ký ).

    -Kính xin luật sư cho biết việc lập di chúc như thế có hợp pháp không ? có cần

    ra pháp luật chứng giám không ?

     Xin cảm ơn luật sư nhiều .

     

     
    5331 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #273971   08/07/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Dạ thưa hai bác như trường hợp hai bác còn minh mẫn, sáng suốt có thể định đoạt tài sản để lại trong di chúc mà hai bác tính lập, tuy nhiên cần tuân thủ về hình thức lập di chúc là phải lập di chúc tại Phòng công chứng trước mặt công chứng viên làm chứng và ký xác nhận như vậy di chúc mới hợp pháp.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #274047   08/07/2013

    luatsungothethem
    luatsungothethem
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:22/07/2009
    Tổng số bài viết (2011)
    Số điểm: 13068
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 776 lần
    Lawyer

    Luật sư Luật Doanh Gia tư vấn trường hợp của bác như sau:

    1. Yêu cầu và nguyện vọng của các bác về lập Di chúc hoàn toàn thực hiện được, tuy nhiên các bác chỉ cần điều chỉnh một chút cho phù hợp, cụ thể như sau:

    Theo quy định tại Điều 650 Bộ luật Dân sự thì Di chúc lập thành văn bản bao gồm:

    • Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng;
    • Di chúc bằng văn bản có người làm chứng;
    • Di chúc bằng văn bản có công chứng;
    • Di chúc bằng văn bàn có chứng thực.

    Do đó các bác có quyền lập di chúc bằng văn bản mà không cần có người làm chứng, không cần công chứng và chứng thực vẫn có hiệu lực pháp luật, tuy nhiên khi lập Di chúc bằng văn bản thì phải chú ý những điểm sau:

    Điều 653 Bộ luật Dân sự quy định về nội dung của di chúc bằng văn bản:

    • Di chúc phải ghi rõ: Ngày, tháng, năm lập Di chúc, Họ, tên, nơi cư trú của người lập di chúc, họ tên người được nhận di sản, di sản để lại, nơi có di sản…
    • Di chúc không được viết tắt hoặc viết bằng ký hiệu, nếu di chúc gồm nhiều trang thì mỗi trang phải được đánh số thứ tự và có chữ ký hoặc điểm chỉ của người lập di chúc.

    Tại Điều 655 Di chúc bằng văn bản không có người làm chứng:

    • Người lập di chúc phải tự tay viết và ký vào bản di chúc;
    • Nội dung phải đúng quy định tại Điều 653 của Bộ luật Dân sự.

    Như vậy, các bác hoàn toàn có quyền lập di chúc bằng văn bản do tự tay mình viết theo các nội dung văn bản pháp luật nêu trên.

    1. Về di chúc chung của vợ chồng

    Theo quy định tại Điều 663 Bộ luật Dân sự thì vợ, chồng có thể lập di chúc chung để định đoạt tài sản.

    Theo điều 688 Bộ luật Dân sự thì Hiệu lực pháp luật của di chúc chung của vợ, chồng thì: Di chúc chung của vợ chồng có hiệu lực từ thời điểm người sau cùng chết hoặc tại thời điểm vợ, chồng cùng chết.

    Do đó, theo tôi trường hợp này các bác nên mỗi người nên lập một Di chúc và định đoạt tài sản cho nhau thì tốt hơn và đạt được mục đích là người nào mất trước thì người còn sống sẽ được hưởng di sản, nếu lập di chúc chung thì bị hạn chế là chỉ khi nào người sau cùng chết di chúc mới có hiệu lực.

    1. Đề thuận tiện cho người nhận di sản các bác có thể đến các tổ chức hành nghề công chứng (Phòng/Văn phòng công chứng) để lập di chúc.

    Chúc các bác mạnh khỏe và thực hiện được ý nguyện của mình, bác có thể liên hệ www.luatdoanhgia.vn để được tư vấn cụ thể và chi tiết hơn về trường hợp của bác.

    Luật sư Ngô Thế Thêm

    Luật sư Ngô Thế Thêm - www.luatdoanhgia.com; www.luatdoanhgia.vn - 098.112.9988 - 0904.779997

    LUẬT DOANH GIA - Nền Tảng Pháp Lý Việt

    Email: luatsungothethem@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsungothethem vì bài viết hữu ích
    tranvucon (10/07/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ