Hỏi về lao động

Chủ đề   RSS   
  • #293362 25/10/2013

    eck123

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2013
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 95
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về lao động

    anh chị ơi em có thắc mắc mong nhận được lời giải đáp ạ. Em xin cảm ơn! 


    Giả sử công ty X kí kết hợp đồng ngắn hạn với anh A.
    Công ty này đưa ra thỏa thuận với anh A là do thời gian hợp đồng ngắn nên A tự lo bảo hiểm xã hội. Công việc mà A sẽ làm là công việc độc hại nên người lao động phải tự trang bị bảo hộ cá nhân cho mình.
    Công ty X làm như vậy là đúng hay sai? có văn bản nào hướng dẫn cụ thể về vấn đề này không ạ?

     
    3303 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #293373   25/10/2013

    maithuyphu
    maithuyphu
    Top 500
    Female


    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:23/10/2013
    Tổng số bài viết (181)
    Số điểm: 2184
    Cảm ơn: 74
    Được cảm ơn 47 lần


    chào bạn, theo mình thì:

    Theo quy định của pháp luật hiện hành, thì việc đóng BHXH bắt buộc chỉ căn cứ vào 1 tiêu chí duy nhất, đó là: Thời hạn của Hợp đồng lao động.

    Theo đó thì:

    + 1. HĐLĐ có thời hạn từ đủ 3 tháng trở lên: phải đóng BHXH bắt buộc

    + 2. HĐLĐ có thời hạn dưới 3 tháng: không phải đóng BHXH bắt buộc

    vậy nếu hợp đồng ngắn hạn từ đủ 3 tháng trở lên bắt buộc phải đóng bảo hiểm cho bạn. còn nếu dưới 3 tháng thì không bắt buộc.

    còn về bảo hộ lao động thì bắt buộc công ty phải làm. bạn có thể tham khảo ở luật lao động nhé.

    Cập nhật bởi maithuyphu ngày 25/10/2013 09:59:32 SA

    hãy nói cho tôi nge, bạn đang nghĩ gì.

     
    Báo quản trị |  
  • #293552   26/10/2013

    hoada921
    hoada921

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/04/2011
    Tổng số bài viết (78)
    Số điểm: 641
    Cảm ơn: 38
    Được cảm ơn 44 lần


    Vừa mới trả lời bạn trong mục tin nhắn, [ngỡ là bạn chưa tạo topic trên diễn đàn:)], giờ mình đưa lại quan điểm lên đây để mọi người cùng góp ý:

    1. Về Bảo hiểm xã hội, mình đồng quan điểm với bạn maithuyphu;

    2. Về Bảo hộ lao động:

    Công việc độc hại, mặc định rằng đã thuộc Danh mục nghề, công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm (kèm theo Quyết định số 1152/2003/QĐ-BLĐTBXH ngày 18/9/2003 của Bộ trưởng Bộ LĐ-TB&XH).

    Điều 149 Bộ luật lao động 2012 quy định về Phương tiện bảo vệ cá nhân trong lao động như sau:

    "1.Người lao động làm công việc có yếu tố nguy hiểm, độc hại phải được Người sử dụng lao động trang bị đầy đủ phương tiện bảo vệ cá nhân và phải sử dụng trong quá trình làm việc theo quy định của Bộ Lao động - Thương binh và xã hội.

    2. Phương tiện bảo vệ cá nhân đạt tiêu chuẩn về chất lượng."

    Bên cạnh đó, theo Khoản 3 Điều 50 BLLĐ 2012 (Hợp đồng lao động vô hiệu):

    "Trường hợp 1 phần hoặc toàn bộ nội dung của Hợp đồng lao động quy định quyền lợi của người lao động thấp hơn quy định trong pháp luật lao động, nội quy lao động, thỏa ước lao động tập thể đang áp dụng hoặc nội dung của hợp đồng lao động hạn chế các quyền khác của người lao động thì 1 phần hoặc toàn bộ nội dung đó bị vô hiệu."

    Như vậy, A rõ ràng cần được trang bị bảo hộ lao động phù hợp với công việc của mình theo quy định của PL, việc tự trang bị bảo hộ, về cơ bản, có thể được 2 bên thỏa thuận và nhất trí, tuy nhiên, việc thỏa thuận và nhất trí đó trên cơ sở Hợp đồng lao động phải phù hợp với quy định của pháp luật.

    Để chắc chắn hơn nữa, nên xem xét thêm:

    (i) Công ty có Nội quy lao động không?

    [Khoản 1 Điều 119 BLLĐ 2012 quy định "Người sử dụng lao động sử dụng từ 10 người lao động trở lên phải có Nội quy lao động bằng văn bản."]

    (ii) Nếu có Nội quy lao động thì Nội dung về bảo hộ lao động được quy định như thế nào về vấn đề trang bị thiết bị bảo hộ lao động cho người lao động?

    [Khoản 2 Điều 119 BLLĐ 2012 quy định: Nội quy lao động không được trái với pháp luật về lao động và quy định khác của pháp luật có liên quan. Nội quy lao động bao gồm những nội dung chủ yếu sau đây:... c) An toàn lao động, vệ sinh lao động ở nơi làm việc...]

    Như vậy, nếu A muốn tiếp tục làm việc mà không phải tự trang bị bảo hộ lao động thì có thể thỏa thuận lại với Công ty. Trường hợp Công ty không thỏa thuận lại thì A có thể khiếu nại đến Thanh tra lao động, TAND theo quy định tại Điều 51 BLLĐ 2012. Theo đó, nội dung vô hiệu này sẽ được sửa đổi, bổ sung cho phù hợp với Thỏa ước lao động tập thể hoặc quy định của pháp luật về lao động.

    Bonus thêm:

    PL cũng quy định việc xử phạt vi phạm quy định về trang thiết bị về an toàn lao động, vệ sinh lao động là: "Phạt tiền từ 2.000.000 đến 5.000.000 đồng đối với Người sử dụng lao động...không thực hiện các hoạt động bảo đảm an toàn lao động, vệ sinh lao động". (Tham khảo thêm Nghị định số 95/2013/NĐ-CP ngày 22/8/2013 của Chính Phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội và đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo Hợp đồng).

    ---

    Đôi lời

    Cập nhật bởi hoada921 ngày 26/10/2013 08:51:05 SA

    “Tôi không có sự thông minh đặc biệt nào, tôi chỉ tò mò một cách đam mê.”

    _Albert Einstein_

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoada921 vì bài viết hữu ích
    ngocloan1990 (26/10/2013)