DanLuat 2015

Hỏi về làn đường và cách rẽ sang làn đường khác.

Chủ đề   RSS   
  • #350665 17/10/2014

    newprince

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về làn đường và cách rẽ sang làn đường khác.

    Trên đường xe đang chạy mõi bên có 3 làng đường từ trái qua phải ( không có biển chỉ dẫn). Làng thứ nhất bên trái dành cho xe ô tô con và dưới 30 chỗ, làng thứ 2 dành cho xe tải và làn thứ 3 dành cho xe máy và xe thô sơ.

    Thứ 1:  tôi đi xe ô tô con 5 chỗ tôi sẽ chạy làn đường thứ nhất, vậy khi có xe xin vượt đủ điều kiện tôi sẽ nhường đường và tránh về phía tay phải và chạy vào làn đường thứ 2 dành cho xe tải đến khi xe xin vượt chạy hết tôi trở về làn đường dành cho xe con hỏi như vậy là đúng hay sai ? xe con có được phép chạy vào làn xe tải không ?

    Thứ 2: Cũng trên con đường này khi đến ngã 4 giao nhau ( không có biển chỉ dẫn)  tôi muốn rẽ phải để chuyển hướng trước giao lộ khoảng 100m tôi xi nhan và chuyển dần sang làn đường 2 dành cho xe tải để khi tới giao lộ quẹo cho dễ như vậy là đúng hay sai ?

    Cập nhật bởi newprince ngày 17/10/2014 11:25:12 SA
     
    3549 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #350720   17/10/2014

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2743)
    Số điểm: 29922
    Cảm ơn: 726
    Được cảm ơn 1066 lần


    Quy định này thì bạn xem trong Luật giao thông đường b6ọ 2008, và ngay cả khi bạn thi bằng lái thì trước đó đi học lý thuyết cũng đã được dạy rồi mà.

    Đường hẹp mà bạn nhường đường cho người ta dẫn đến xe bạn lấn tuyến thì phải bị phạt không nói gì được cả.

    Điều 13. Sử dụng làn đường

    1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

    2. Trên đường một chiều có vạch kẻ phân làn đường, xe thô sơ phải đi trên làn đường bên phải trong cùng, xe cơ giới, xe máy chuyên dùng đi trên làn đường bên trái.

    3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.

    Điều 14. Vượt xe

    1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.

    2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.

    3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

    4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:

    a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;

    b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;

    c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

    5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:

    a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;

    b) Trên cầu hẹp có một làn xe;

    c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;

    d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;

    đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;

    e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.

    Điều 15. Chuyển hướng xe

    1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.

    2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

    3. Trong khu dân cư, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng chỉ được quay đầu xe ở nơi đường giao nhau và nơi có biển báo cho phép quay đầu xe.

    4. Không được quay đầu xe ở phần đường dành cho người đi bộ qua đường, trên cầu, đầu cầu, gầm cầu vượt, ngầm, trong hầm đường bộ, đường cao tốc, tại nơi đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt, đường hẹp, đường dốc, đoạn đường cong tầm nhìn bị che khuất.

     
    Báo quản trị |