Hỏi về làm việc trong thời gian nghỉ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #285635 11/09/2013

    emyeu88

    Sơ sinh


    Tham gia:17/04/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Hỏi về làm việc trong thời gian nghỉ thai sản

    Mình đang làm kế toán tại cơ quan nhà nước. Hiện nay mình đang mang bầu tháng thứ 7 dự kiến sinh vào cuối tháng 11. Mình có xin ý kiến lãnh đạo cơ quan về chế độ nghỉ thai sản. Lãnh đạo cơ quan mình vẫn đi làm trong thời gian nghỉ thai sản mà không nghỉ ngày nào. Nếu mình đồng ý đi làm như vậy thì ngoài chế độ thai sản do bảo hiểm xã hội chi trả, cơ quan sẽ phải thanh toán tiền lương như thế nào? và để thuận tiện trong công việc và có thời gian chăm sóc con mình cần làm văn bản như thế nào sẽ hợp lý? Văn bản có cần pahir ghi rõ những công việc mình cần làm không? Mình rất băn khoăn với trách nhiệm công việc và thêm thời gian đó sức khỏe của mình không đảm bảo được công việc được giao. Rất mong được sự tư vấn từ luật sư

     
    23810 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn emyeu88 vì bài viết hữu ích
    cuonghungdl (11/10/2013)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #285979   13/09/2013
    Được đánh dấu trả lời

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Theo tôi bạn cần làm đơn nêu rõ yêu cầu và nhờ công ty hỗ trợ các chế độ liên quan thai sản của bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #285989   13/09/2013

    emyeu88
    emyeu88

    Sơ sinh


    Tham gia:17/04/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Cái đấy mình cũng hiểu rõ. Nhưng là cán bộ nhà nước có nhiều sự ràng buộc nên mình chưa nghĩ ra được cách viết sao cho hợp lý. 

     
    Báo quản trị |  
  • #286096   13/09/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Tùy cơ ứng biến thôi bạn ạ! Ai biết trước được chuyện gì sẽ xảy ra. Luật quy định là một chuyện còn thực tế xã hội nữa. Mong bạn sớm tìm ra giải pháp nhe!

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #286142   13/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14682)
    Số điểm: 101660
    Cảm ơn: 3365
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    Chào bạn , theo tôi thì bạn không được làm việc liên tục trong thời gian sau khi sinh

    1. Thứ nhất là vấn đề sức khỏe, sau khi sinh con thì bạn cần thời gian nghỉ ngơi để lấy lại sức khỏe cho chính bạn cũng như cho con bạn. Cho dù bạn có cảm thấy rất khỏe thì việc không nghỉ thai sản có rất nhiều rủi ro mà chỉ sau này bạn mới thấy hậu quả. Đừng vì một khoản tiền lương mà hủy hoại sức khỏe của chính mình.

    2. Thứ hai, luật lao động không cho phép bạn đi làm trước khi nghỉ được 4 tháng. Nếu cơ quan để chuyện này xảy ra thì cơ quan đã vi phạm pháp luật về lao động.

    Điều 157. Nghỉ thai sản

    1. Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 02 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

    Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    2. ..

    4. Trước khi hết thời gian nghỉ thai sản theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của người lao động và được người sử dụng lao động đồng ý, lao động nữ có thể trở lại làm việc khi đã nghỉ ít nhất được 04 tháng.

     
    Báo quản trị |  
  • #286671   17/09/2013

    sonnahrm
    sonnahrm

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:06/07/2013
    Tổng số bài viết (97)
    Số điểm: 832
    Cảm ơn: 19
    Được cảm ơn 26 lần


    Bổ sung thêm ý kiến của LS ntdieu:

    Sau 4 tháng nghỉ thai sản, nếu có giấy xác nhận của bác sỹ v/v bạn đi làm ko a/h đến sức khỏe và được sự đồng ý của NSDLD thì bạn có thể đi làm. Trong trường hợp này ngoài chế độ thai sản bạn được nhận từ BHXH, bạn vẫn nhận được 100% lương SXKD. Hoặc bạn cứ xin làm việc theo kiểu ko trọn thời gian cũng được, một phần là chia sẽ khó khăn với công ty cũng như đảm bảo sức khỏe bà mẹ, em bé.

    Trân trọng.

    Niềm vui là khi được sẻ chia

     
    Báo quản trị |  
  • #286881   18/09/2013

    emyeu88
    emyeu88

    Sơ sinh


    Tham gia:17/04/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Vậy nếu chưa nghỉ đủ được 4 tháng, có nghĩa là khi mìn sinh em bé xong thi vẫn phải làm việc cho cơ quan. Bởi cơ quan ko tìm người để thay mình thì phải làm chứng từ như thế nào cho hợp lý.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #286937   18/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14682)
    Số điểm: 101660
    Cảm ơn: 3365
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    Bạn emyeu88 không thể nào làm chứng từ cho hợp lý được, bởi vì việc bạn đi làm khi sinh chưa đủ 4 tháng là bất hợp pháp.

     
    Báo quản trị |  
  • #286993   19/09/2013

    emyeu88
    emyeu88

    Sơ sinh


    Tham gia:17/04/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Vậy mình phải làm như thế nào để thuận tiện đôi đường

     

     
    Báo quản trị |  
  • #287115   19/09/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14682)
    Số điểm: 101660
    Cảm ơn: 3365
    Được cảm ơn 5215 lần
    SMod

    Bạn nói cơ quan tìm người thay bạn sẽ tiện cả đôi đường thôi.

     
    Báo quản trị |  
  • #295513   05/11/2013

    Dandan172
    Dandan172

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    Chào luật sư,

    Công ty em có 1 bạn NV dự kiến sinh ngày 30/11 và tính đến thời điểm 31/12 bạn ấy sẽ có 7 ngày phép. (bạn ấy bắt đầu làm việc từ tháng 4/2013, ký hĐ từ tháng 6). 

    Trong đơn xin nghỉ sinh từ ngày 30/11, bạn ấy xin nghỉ phép 7 ngày nhưng cấp trên không duyệt vì cấp trên nói thời gian nghỉ sinh không được tính là thời gian làm việc để hưởng ngày phép. 

    Như vậy có đúng không ạ? 

    Rất cảm ơn,

     

     

     

     
    Báo quản trị |  
  • #295711   06/11/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Sai thưa bạn, người LĐ hưởng chế độ thai sản không thể tính vào ngày nghỉ phép hàng năm ( tính theo số tháng  làm việc). Công ty phải giải quyết ngày phép cho người lao động.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #295718   06/11/2013

    Dandan172
    Dandan172

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2012
    Tổng số bài viết (18)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 1 lần


    HoNguyenTruong70 viết:

    Sai thưa bạn, người LĐ hưởng chế độ thai sản không thể tính vào ngày nghỉ phép hàng năm ( tính theo số tháng  làm việc). Công ty phải giải quyết ngày phép cho người lao động.

     

    Thưa Luật sư, 

    em chưa hiểu rõ lắm. 

    NV này ký HĐ từ tháng 6/2013 như vậy tính đến ngày 31/12 NV này sẽ có 7 ngày phép. 

    Nhưng đến 30/11 NV này xin nghỉ thai sản như vậy thời gian nghỉ thai sản sẽ không được xem xét để tính ngày nghỉ phép có hưởng lương cho nhân viên. 

    Có nghĩa là: NV này chỉ được hưởng 6 ngày phép (tính đến 30/11)

    Có đúng không ạ?

    Rất cảm ơn Luật sư

     
    Báo quản trị |  
  • #296183   08/11/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Ngày phép tín theo năm 12ngay/năm chia đều số tháng làm , 7 tháng làm việc thì hưởng 7 ngày phép không trừ tháng nghỉ thai sản nhe bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ