DanLuat 2015

Hỏi về làm sổ đỏ

Chủ đề   RSS   
  • #287230 20/09/2013

    canhancodon

    Female
    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Hỏi về làm sổ đỏ

    Xin hỏi luật sư.

    Em và chồng em cùng sống với bà nội chồng, hiện nay bà đã qua đời nhưng không  để lại di chúc.Phần đất mà em đang ở và phần đất hương khói của ông bà thì chưa có sổ đỏ, em muốn làm sổ đỏ thì phải làm sao? Vậy hai vợ chồng em có quyền sở hữu 2 phần đất đó không? cả 2 phần đất đó đều là của bà nội.

    em xin cám ơn luật sư nhiều!!!!!! Mong thư của luật sư-----------

     

     
    2202 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #287399   21/09/2013

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 295
    Được cảm ơn 1466 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Bà nội bạn có mấy người con? Có ai còn sống không?

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #287458   21/09/2013

    canhancodon
    canhancodon

    Female
    Sơ sinh

    Tiền Giang, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Bà nội  có 5 người con. 2 người con trai một là bác 3, người còn lại là ba chồng của em và ba người cô đều đã có chồng. chồng em từ nhỏ đã cùng sống với bà nội trong sổ hộ khẩu của bà nội chỉ có bà nội và chồng của em.

    việc làm sổ đỏ miếng đất hương quả  đó là do ba người cô và ba chồng em bảo  vợ chồng em làm.

    Khi em lên UBND xã thì xã nói vợ chồng em mượn tất cả sổ hộ khẩu và giấy CMND của mọi người trong gia đình để làm giấy thừa kế và chuyển quyền thừa kế lại cho vợ chồng em, tất cả mọi người trong gia đình đều cho mượn nhưng riêng chỉ có người bác ba là không cho mượn và không nói rõ lý do  vì sao.em xin hỏi luật sư việc làm sổ đỏ miếng đất có được hay không hay phải đợi sự chấp thuận của bác ba.em xin cảm ơn luật sư!

     
    Báo quản trị |  
  • #287703   23/09/2013

    luathoabinh
    luathoabinh
    Top 100
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/01/2013
    Tổng số bài viết (541)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 148 lần


    Chào bạn, Luật Hòa Bình trao đổi như sau:

    Trường hợp này bà của bạn không để lại di chúc trước khi chết do vậy tài sản của bà sẽ được chia theo quy định của pháp luật về thừa kế.

    Theo quy định tại Khoản 1 Điều 676 Bộ luật Dân sự năm 2005 thì những người thừa kế theo pháp luật của bà bao gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

    Nếu đúng theo quy định về thừa kế nói trên thì hai vợ chồng bạn không phải là những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất mà chỉ là những người thuộc hàng thừa kế thứ hai của bà do vậy sẽ không được hưởng di sản thừa kế của bà. Những người thuộc hàng thừa kế thứ hai chỉ được hưởng di sản thừa kế khi không có người thuộc hàng thừa kế thứ nhất.

    Tuy nhiên, nếu  hai vợ chồng bạn có công nuôi dưỡng bà do vậy có thể sẽ được hưởng một phần di sản cụ thể do cơ quan có thầm quyền quyết định.

    Chúc hai bạn may mắn

     

    TRUNG TÂM TƯ VẤN PHÁP LUẬT – VĂN PHÒNG LUẬT SƯ HÒA BÌNH

    Website: http://www.luathoabinh.com/

    Văn phòng tại Hà Nội: Số 09 Lê Văn Lương, Hà Đông, Hà Nội - Điện thoại: 04 6292 4060 Hot-line: 0936 171 023

    Văn phòng tại TP Hồ Chí Minh: 68/240 đường Trần Quang Khải, phường Tân Định, Quận 1, TP Hồ Chí Minh - Hot-line: 0936 171 023

    Email: luathoabinh.com@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com

0 Thành viên đang online
-