hỏi về làm giấy khai sinh cho con

Chủ đề   RSS   
  • #189881 30/05/2012

    nguyentran221284

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/05/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    hỏi về làm giấy khai sinh cho con

    Xin chào luật sư,tôi mong được sự giúp đỡ của luật sư về vấn đề làm giấy khai sinh cho con
    tôi là bộ đội công tác tại Thanh Hóa,vợ tôi có hộ khẩu lại Hà Nội,chúng tôi vừa có con đầu lòng nên chưa biết thủ tục làm giấy khai sinh cho con thế nào,mong luật sư tư vấn giúp,tôi là bộ đội thì có phải làm thủ tục gì khác với người ngoài quân đội không ạ?
     
    4971 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #199700   09/07/2012

    LS_ThaiHung
    LS_ThaiHung
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/05/2008
    Tổng số bài viết (3872)
    Số điểm: 22042
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1017 lần
    Lawyer

    Xin chào luật sư,tôi mong được sự giúp đỡ của luật sư về vấn đề làm giấy khai sinh cho con
    tôi là bộ đội công tác tại Thanh Hóa,vợ tôi có hộ khẩu lại Hà Nội,chúng tôi vừa có con đầu lòng nên chưa biết thủ tục làm giấy khai sinh cho con thế nào,mong luật sư tư vấn giúp,tôi là bộ đội thì có phải làm thủ tục gì khác với người ngoài quân đội không ạ?""

    Trả lời:

    Điều 13. Thẩm quyền đăng ký khai sinh

     1. Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi là Ủy ban nhân dân cấp xã), nơi cư trú của người mẹ thực hiện việc đăng ký khai sinh cho trẻ em; nếu không xác định được nơi cư trú của người mẹ, thì Ủy ban nhân dân cấp xã, nơi cư trú của người cha thực hiện việc đăng ký khai sinh.

    Điều 14. Thời hạn đi khai sinh và trách nhiệm khai sinh 

    Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày sinh con, cha, mẹ có trách nhiệm đi khai sinh cho con; nếu cha, mẹ không thể đi khai sinh, thì ông, bà hoặc những người thân thích khác đi khai sinh cho trẻ em.

    Điều 15. Thủ tục đăng ký khai sinh

     1. Người đi đăng ký khai sinh phải nộp Giấy chứng sinh (theo mẫu quy định) và xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em (nếu cha, mẹ của trẻ em có đăng ký kết hôn).

     

    Căn cứ các quy định nêu trên, thì không có sự phân biệt giữa quân nhân với quân đội!

    Anh đem giấy kết hôn, giấy chứng sinh, hộ khẩu vợ anh đến UBND phường nơi vợ anh có hộ khẩu để làm khai sinh cho trẻ

    LS Nguyễn Đình Thái Hùng

    Email: luatsuthaihung@gmail.com

    Website: http://Vplsthaihung.com

    Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

    Điện thoại 0903.017977

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Nguyễn Đình Thái Hùng

Email: luatsuthaihung@gmail.com

Website: http://Vplsthaihung.com

Facebook : Nguyễn Đình Thái Hùng

Điện thoại 0903.017977