Hỏi về ký thỏa thuận bảo mật thông tin sau khi nghỉ việc ở công ty

Chủ đề   RSS   
  • #554664 10/08/2020

    dunghoitoi1994

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Hỏi về ký thỏa thuận bảo mật thông tin sau khi nghỉ việc ở công ty

    Luật sư cho em hỏi, hiện tại em đang làm cho một công ty về công nghệ với vị trí là nhân viên triển khai. Khi làm việc trong công ty thực hiện đi triển khai các dự án phần mềm. Hiện tại em đang muốn nghỉ việc tại công ty, theo quy định của công ty khi làm thủ tục rời khỏi công ty cần phải ký thỏa thuận bảo mật thông tin. Trong thỏa thuân có nêu 1. Không được phép chia sẻ tri thức, sản phẩm đã và đang triển khai cho bất kì tổ chức nào trong vòng 5 năm nếu vi phạm bồi thưởng 3 - 4 tỷ 2. Không được phép sử dụng thông tin bảo mật để tiến hành hoạt động kinh doanh cùng ý tưởng trong vòng 5 năm.

    Vậy luật sư cho em hỏi, đối với em là một nhân viên triển khai (không trực tiếp làm ra sản phẩm mà chỉ phân tích đưa ra ý tưởng xây dựng) em có bắt buộc phải ký những thỏa thuận trên không? Có quy chuẩn quy định nào về giới hạn thông tin được phép chia sẻ vs không được chia sẻ không? Có quy định pháp lý nào về những thông tin gì được coi là cần bảo mật không? Nếu vi phạm có phải bồi thưởng với số tiền trong quy định nội bộ của công ty hay có quy định khác về mức bồi thương theo quy định pháp luật không? Đối với người lao động là triển khai dự án như em, ví dụ em triển khai 10 dự án khác nhau thì khi nghỉ việc em không được phép làm triển khai các lĩnh vực tương tự, như vậy người lao động như em bị thiệt thòi quá. Em cảm ơn

     
    1570 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dunghoitoi1994 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #555134   19/08/2020

    Sinhvienluatk15
    Sinhvienluatk15

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2017
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 105
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 14 lần


    Căn cứ khoản 2 Điều 23 BLLĐ 2012:

    "2. Khi người lao động làm việc có liên quan trực tiếp đến bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ theo quy định của pháp luật, thì người sử dụng lao động có quyền thỏa thuận bằng văn bản với người lao động về nội dung, thời hạn bảo vệ bí mật kinh doanh, bí mật công nghệ, quyền lợi và việc bồi thường trong trường hợp người lao động vi phạm.

    Theo đó, nếu công việc của bạn đang đảm nhiệm mà có liên quan đến bí mật kinh doanh hay công nghệ của công ty thì Công ty hoàn toàn có thể đưa ra thỏa thuận bảo mật thông tin nhé. Thực tế những công ty về công nghệ rất hay áp dụng thỏa thuận này và nó hoàn toàn không trái quy định pháp luật. Và mỗi công ty sẽ có những phạm vi cũng như mức giới hạn thời hạn bảo mật khác nhau, nếu bạn vi phạm thì cũng tùy vào thỏa thuận để bồi thường.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Sinhvienluatk15 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/08/2020)
  • #555140   19/08/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    Vậy luật sư cho em hỏi, đối với em là một nhân viên triển khai (không trực tiếp làm ra sản phẩm mà chỉ phân tích đưa ra ý tưởng xây dựng) em có bắt buộc phải ký những thỏa thuận trên không? => còn tùy thuộc bạn có được tiếp cận thông tin mật hay không. 
     
    Có quy chuẩn quy định nào về giới hạn thông tin được phép chia sẻ vs không được chia sẻ không? => không có quy chẩn nào hết, tùy công ty thôi 
     
    Có quy định pháp lý nào về những thông tin gì được coi là cần bảo mật không? => không có
     
    Nếu vi phạm có phải bồi thưởng với số tiền trong quy định nội bộ của công ty hay có quy định khác về mức bồi thương theo quy định pháp luật không?  => không có quy định cụ thể về mức bồi thường.
     
    Đối với người lao động là triển khai dự án như em, ví dụ em triển khai 10 dự án khác nhau thì khi nghỉ việc em không được phép làm triển khai các lĩnh vực tương tự, như vậy người lao động như em bị thiệt thòi quá. Em cảm ơn => 2 điều ràng buộc không cấm bạn triển khai lĩnh vực tương tự.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/08/2020)
  • #555207   20/08/2020

    dunghoitoi1994
    dunghoitoi1994

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:10/08/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    ntdieu viết:

    Vậy luật sư cho em hỏi, đối với em là một nhân viên triển khai (không trực tiếp làm ra sản phẩm mà chỉ phân tích đưa ra ý tưởng xây dựng) em có bắt buộc phải ký những thỏa thuận trên không? => còn tùy thuộc bạn có được tiếp cận thông tin mật hay không. 
     
    Có quy chuẩn quy định nào về giới hạn thông tin được phép chia sẻ vs không được chia sẻ không? => không có quy chẩn nào hết, tùy công ty thôi 
     
    Có quy định pháp lý nào về những thông tin gì được coi là cần bảo mật không? => không có
     
    Nếu vi phạm có phải bồi thưởng với số tiền trong quy định nội bộ của công ty hay có quy định khác về mức bồi thương theo quy định pháp luật không?  => không có quy định cụ thể về mức bồi thường.
     
    Đối với người lao động là triển khai dự án như em, ví dụ em triển khai 10 dự án khác nhau thì khi nghỉ việc em không được phép làm triển khai các lĩnh vực tương tự, như vậy người lao động như em bị thiệt thòi quá. Em cảm ơn => 2 điều ràng buộc không cấm bạn triển khai lĩnh vực tương tự.

    anh cho em hỏi.
    1. Nếu công ty yêu cầu em phải ký thỏa thuận bảo mật thông tin thì em có được phép yêu cầu nêu rõ những thông tin mật là thông tin nào và chứng minh đó là thông tin mật hay không? 
    2. Trong quy định công ty ký NDA nếu em vi phạm phải đền bù 4 tỷ. Em không chấp nhận điều khoản này và không ký thì có được ko?
    3. Nếu như khi checkout, em có đơn xin nghỉ việc (có chữ ký của giám đốc) và đã thực hiện bàn giao đủ 30 ngày --> Nếu khi đến thời điểm nghỉ công ty yêu cầu ký thỏa thuận bảo mật thông tin mà em ko ký và cứ vậy nghỉ việc luôn --> thì em có làm sai luật không? và sai như thế nào? 
    Em cảm ơn

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dunghoitoi1994 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/08/2020)
  • #555224   20/08/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14767)
    Số điểm: 102312
    Cảm ơn: 3402
    Được cảm ơn 5252 lần
    SMod

    1. Nếu công ty yêu cầu em phải ký thỏa thuận bảo mật thông tin thì em có được phép yêu cầu nêu rõ những thông tin mật là thông tin nào và chứng minh đó là thông tin mật hay không?  => được chứ


    2. Trong quy định công ty ký NDA nếu em vi phạm phải đền bù 4 tỷ. Em không chấp nhận điều khoản này và không ký thì có được ko? => hoàn toàn được. bạn không ký thì không ai ép được.

    Nhưng xét về khía cạnh khác thì với những yêu cầu hợp lý từ cty thì bạn nên ký. điều đó cho thấy sự chuyên nghiệp, cũng như sự "biết điều" của bạn. 


    3. Nếu như khi checkout, em có đơn xin nghỉ việc (có chữ ký của giám đốc) và đã thực hiện bàn giao đủ 30 ngày --> Nếu khi đến thời điểm nghỉ công ty yêu cầu ký thỏa thuận bảo mật thông tin mà em ko ký và cứ vậy nghỉ việc luôn --> thì em có làm sai luật không? và sai như thế nào?  => nếu giám đốc đã đồng ý thì bạn có thể nghỉ, chẳng có gì sai cả.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    nguyen.kimhien1610@gmail.com (21/08/2020) dunghoitoi1994 (21/08/2020)