HỎI VỀ KINH DOANH GAS

Chủ đề   RSS   
  • #329101 19/06/2014

    HỎI VỀ KINH DOANH GAS

    Hiện nay tôi đang đăng ký mở đại lý kinh doanh gas, đang đợi cấp đủ các giấy tờ: chứng nhận đăng ký kinh doanh, đủ Điều kiện kinh doanh, đủ điều kiện phòng cháy chữa cháy,....

    Trong thời gian này có in nhãn quảng cáo thông tin đại lý gas của tôi gửi cho khách hàng và có bán gas cho một số nhà người quen. 

    Cho tôi hỏi, tôi có vi phạm gì không? Nếu bị cơ quan chức năng phát hiện tôi sẽ bị phạt ra sao? Có văn bản nào quy định cụ thể không? Thời gian cấp đủ các giấy tờ kinh doanh là bao lâu? Tôi xin cám ơn sự quan tâm của Luật sư.

     
    16524 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #329357   20/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định tại khoản 2, Điều 6 Nghị Định 185/2013/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, mua bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng thì hành vi hoạt động kinh doanh mà không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

    Kể từ ngày nhận hồ sơ hợp lệ, trong thời hạn 05 ngày làm việc Phòng đăng ký kinh doanh sẽ trả giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh.

    - Về giấy chứng nhận đủ điều kiện phòng cháy và chữa cháy bạn sẽ được cấp khi nộp đủ hồ sơ hợp lệ trong thời hạn 7 ngày làm việc.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    SIUDEPGAI (22/06/2014) maivan1203 (23/06/2014)
  • #329474   21/06/2014

    daolienluatsu
    daolienluatsu
    Top 75
    Female
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:11/11/2012
    Tổng số bài viết (832)
    Số điểm: 5874
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Vấn đề bạn hỏi, luật sư Đào Thị Liên  - Công ty Luật Tiền Phong xin được tư vấn cho bạn như sau: 

    1.  In nhãn quảng cáo thông tin về đại lý gas khi chưa đủ điều kiện kinh doanh:

    Theo Điều 20 Luật Quảng cáo năm 2012 quy định “Quảng cáo về hoạt động kinh doanh hàng hóa, dịch vụ phải có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh”. Tuy nhiên, tại Nghị định 158/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực văn hóa, thể thao, du lịch và quảng cáo chưa quy định chế tài xử lý nào đối với hành vi trên.

    2. Tiến hành hoạt động kinh doanh (bán gas) khi chưa có đủ điều kiện:

    Theo Điều 6 Nghị định 185/2013/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động thương mại, sản xuất, buôn bán, hàng giả, hàng cấm và bảo vệ người tiêu dùng, hành vi hoạt động kinh doanh mà không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

    3. Thời gian hoàn thiện các thủ tục hành chính, xin cấp phép cho hoạt động kinh doanh gas:

    - Cho thủ tục đăng ký doanh nghiệp: 05 ngày làm việc kể từ ngày đủ hồ sơ hợp lệ.

    - Cho thủ tục đáp ứng điều kiện về phòng cháy chữa cháy: 

    Trước khi đưa vào hoạt động, người đứng đầu cơ sở phải có văn bản cam kết với cơ quan Cảnh sát phòng cháy và chữa cháy tại địa phương nơi trực tiếp quản lý cơ sở về việc đáp ứng đầy đủ các điều kiện an toàn phòng cháy chữa chát và gửi kèm các giấy tờ, tài liệu chứng minh việc đáp ứng đủ điều kiện an toàn phòng cháy, chữa cháy (Điều 10 Nghị định 46/2012/NĐ-CP) .

    - Cho thủ tục đáp ứng điều kiện về an ninh trật tự: Đại lý kinh doanh gas nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự gửi Công an cấp quận, huyện.

    Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan Công an có trách nhiệm cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện về an ninh, trật tự cho doanh nghiệp.

    - Cho thủ tục xin cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh khí hóa lỏng:

    Cơ sở kinh doanh gas nộp hồ sơ đề nghị cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh khí hóa lỏng gửi Sở Công Thương.

    Trong thời hạn 03 ngày làm việc, kể từ ngày nhận hồ sơ, Sở Công Thương có trách nhiệm thông báo cho cơ sở kinh doanh về tính đầy đủ và hợp lệ của hồ sơ.

    Trong thời hạn 07 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ; Sở Công Thương xem xét, thẩm định và cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh khí hóa lỏng cho cơ sở kinh doanh.

    - Ngoài ra, cơ sở kinh doanh gas phải mua bảo hiểm cháy nổ bắt buộc, sau khi được cấp Biên bản kết luận cơ sở đủ điều kiện về Phòng cháy chữa cháy theo quy định tại Mục II Thông tư 41/2007/TTLT/BTC-BCA và Nghị định 130/2006/NĐ-CP của Chính phủ quy định về chế độ bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc.

    Trên đây là các ý kiến tư vấn của luật sư, hi vọng làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Nếu bạn còn băn khoăn hoặc cần tư vấn thêm, vui lòng điện thoại về tổng đài tư vấn pháp luật của Luật Tiền Phong số 04-1088/4/3 để được trợ giúp.

    Thân chúc bạn sức khỏe, sớm hoàn thiện thủ tục để hoạt động kinh doanh an toàn, hiệu quả.

    Trân trọng./.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daolienluatsu vì bài viết hữu ích
    SIUDEPGAI (22/06/2014)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com